Thống Kê Formant Ca Hát và Âm Học Giọng Belting (2026): 45+ Điểm Dữ Liệu Về Formant Ca Sĩ, Điều Chỉnh Formant Của Soprano và Sinh Lý Belting

Thống kê formant ca hát và âm học belting 2026: điều chỉnh formant tăng 6-9 dB ở cao độ cao, cùng dữ liệu về formant ca sĩ, soprano và belting.

Trong 144.000 giọng mô phỏng, việc điều chỉnh một cộng hưởng của ống thanh âm về một họa âm gần đó đã cộng thêm 6-9 dB vào đóng góp của ống thanh âm cho độ to ở cao độ cao hơn, nhưng chỉ 1-3 dB ở cao độ thấp (Zhang, Journal of the Acoustical Society of America 2025). Kết quả đơn lẻ này giúp giải thích vì sao soprano và người belting định hình lại nguyên âm khi lên cao, trong khi giọng thấp dựa nhiều hơn vào việc dây thanh khép chặt hơn. “Formant ca sĩ” cổ điển, một đỉnh phổ gần 3 kHz, có tâm dịch từ 3092 Hz ở soprano xuống 2384 Hz ở bass trong 1.723 bản ghi opera (Müller và cs., Scientific Reports 2022). Về phía belting, những người belting được đào tạo khác với người hét không được đào tạo ở 18 thông số đo được ở nam và 9 thông số ở nữ (Ikävalko và Laukkanen, Journal of Voice 2025). Chúng tôi đã tổng hợp dữ liệu từ Journal of Voice, Journal of the Acoustical Society of America (JASA), Logopedics Phoniatrics Vocology, Scientific Reports, Frontiers in Public Health và hơn 30 nghiên cứu riêng lẻ đã qua bình duyệt. Nếu bạn còn lạ với formant, hướng dẫn dễ hiểu của chúng tôi về cách dịch chuyển formant thay đổi giọng nói sẽ giải thích những điều cơ bản.

Tóm tắt nhanh

  • Formant ca sĩ là một đỉnh phổ gần 3 kHz, chủ yếu được tạo nên từ việc các formant 3, 4 và 5 tụ lại với nhau (Sundberg, Journal of Voice 2001).
  • Tần số trung tâm của formant ca sĩ: 3092 Hz ở soprano so với 2384 Hz ở bass, qua 1.723 bản ghi opera (Müller và cs., Scientific Reports 2022).
  • Mức áp suất âm tổng thể dao động hơn 30 dB, trong khi mức formant ca sĩ chỉ dao động 4 dB giữa các ca sĩ nam (Bloothooft và Plomp, JASA 1986).
  • Điều chỉnh formant cộng thêm 1-3 dB ở cao độ thấp nhưng 6-9 dB ở cao độ cao hơn (Zhang, JASA 2025).
  • Ở 10 nữ soprano trình độ nâng cao và chuyên nghiệp, kết quả không ủng hộ sự hiện diện của formant ca sĩ (Weiss và cs., Journal of Voice 2001).
  • Năm ca sĩ country nam hàng đầu không có đỉnh phổ mạnh gần 2,8 kHz (Cleveland và cs., Journal of Voice 2001).
  • Soprano điều chỉnh cộng hưởng thứ nhất theo cao độ cho đến khoảng C6 đến D6 (khoảng 1000-1200 Hz), một số lên tới E6 đến F#6 (Garnier và cs., JASA 2010).
  • Trong các chất giọng belt, 6 ca sĩ nhạc kịch đã điều chỉnh cộng hưởng thứ nhất về họa âm thứ hai cho đến C5 (Bourne và Garnier, JASA 2012).
  • Người belting được đào tạo so với người hét không được đào tạo: 18 thông số ở nam và 9 thông số ở nữ khác biệt có ý nghĩa (Ikävalko và Laukkanen, Journal of Voice 2025).
  • Belting thiên về họa âm thứ hai chỉ hoạt động trên khoảng một quãng năm cao độ với hầu hết các nguyên âm, trong 12.987 mô phỏng (Herbst và cs., Journal of Voice 2025).
  • Độ cao thanh quản được nâng lên ở mọi lối belting nhưng không ở lối hát “legit” theo phong cách cổ điển, ở 7 ca sĩ chuyên nghiệp được chụp MRI thời gian thực (Rudisch và cs., Journal of Voice 2025).

1. Formant Ca Sĩ Nằm Ở Đâu: Tần Số Theo Loại Giọng

Formant là một cộng hưởng của ống thanh âm, tức khoảng không khí từ dây thanh đến môi. Formant ca sĩ là dấu ấn của ca sĩ cổ điển: nhiều cộng hưởng phía trên tụ lại gần 3 kHz và hoạt động như một đỉnh mạnh duy nhất. Các con số dưới đây cho thấy đó không phải một tần số cố định mà là một dải trượt theo loại giọng. Trong 1.723 mẫu âm thanh opera, tâm của formant ca sĩ giảm từ 3092 Hz ở soprano xuống 2384 Hz ở bass (Müller và cs., Scientific Reports 2022).

Khoảng cách không đồng đều. Tenor và baritone cách nhau 251 Hz, trong khi baritone và bass chỉ cách nhau 70 Hz, cho thấy thước đo âm sắc này phân biệt hai loại giọng nam thấp nhất kém rõ ràng hơn. Công trình mô hình hóa giải thích cơ chế: một ống hẹp ngay phía trên dây thanh (thượng thanh quản) so với một hầu rộng sẽ làm tăng cường cụm formant, và tỷ lệ tối ưu phụ thuộc vào nguyên âm.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Vị trí và nguồn gốc của formant ca sĩ trong hát cổ điểnĐỉnh đường bao phổ gần 3 kHz, chủ yếu từ việc các formant 3, 4 và 5 tụ lạiSundberg, Journal of Voice 2001
Số mẫu âm thanh opera được phân tích về âm sắc formant ca sĩ1.723 (774 soprano, 389 tenor, 343 baritone, 217 bass)Müller và cs., Scientific Reports 2022
Tần số trung tâm formant ca sĩ (tần số chứa một nửa năng lượng trong dải), soprano so với tenor3092 ± 284 Hz so với 2705 ± 221 HzMüller và cs., Scientific Reports 2022
Tần số trung tâm formant ca sĩ, baritone so với bass2454 ± 206 Hz so với 2384 ± 164 Hz (cách nhau 70 Hz, so với 251 Hz giữa tenor và baritone)Müller và cs., Scientific Reports 2022
Sự tập trung năng lượng khi ca sĩ được đào tạo hát giọng đầu, so với 15 nam và 15 nữ chưa được đào tạoTập trung đáng kể ở 2,2-3,4 kHz và ở 7,5-8,4 kHzLee và cs., Clinical and Experimental Otorhinolaryngology 2008
Tỷ lệ diện tích mặt cắt hầu so với thượng thanh quản làm cực đại cụm formant ca sĩ (2-3,5 kHz) trong mô hình 3D của một ống thanh âm nữ11,4:1 với nguyên âm [a:] và 25:1 với nguyên âm [i:]Vampola và cs., Journal of Voice 2024
Sự tụ lại của các đỉnh cộng hưởng trong growl, một lối hát rock cực đoan, ở một ca sĩ chuyên nghiệp được chụp MRIQuanh 2000-4000 Hz, vùng formant ca sĩTraser và cs., JASA 2026

Lưu ý về bối cảnh: bản thân dải này được định nghĩa khác nhau giữa các nghiên cứu (gần 3 kHz, 2-3,5 kHz, 2-4 kHz). Dữ liệu mới nhất hiện có cho phép so sánh chưa đào tạo với đã đào tạo: Lee và cs., 2008.

2. Mức Âm và Độ To: Cộng Hưởng Đáng Giá Bao Nhiêu Decibel

Ca sĩ không to hơn chỉ nhờ gắng sức hơn. Các con số decibel dưới đây cho thấy hình dạng ống thanh âm quyết định bao nhiêu năng lượng nguồn đến được người nghe, và lợi ích của nó phụ thuộc nhiều vào cao độ. Điều chỉnh formant mạnh đã cộng thêm 6-9 dB vào đóng góp của ống thanh âm cho cường độ ở cao độ cao hơn, so với chỉ 1-3 dB ở cao độ thấp (Zhang, JASA 2025). Ở cao độ thấp, đòn bẩy chính thay vào đó là việc dây thanh khép chặt hơn (khép dây thanh).

Dữ liệu đo đạc cũ hơn cũng chỉ về cùng hướng. Ở các ca sĩ chuyên nghiệp, mức formant ca sĩ hầu như không khác nhau giữa các nam (4 dB) nhưng dao động 23 dB theo nỗ lực phát âm, nên nó giống một núm vặn kỹ thuật hơn là một đặc điểm cố định. Một nghiên cứu máy tính dùng độ dốc phổ nguồn -6, -12 và -18 dB mỗi quãng tám cũng thấy rằng ở cao độ thấp, độ dốc nguồn chứ không phải việc điều chỉnh cộng hưởng mới quyết định mức tăng âm lượng (Herbst và Story, JASA 2022). Phép tính cộng hưởng và họa âm này cũng là một phần những gì hệ thống tổng hợp giọng hát phải tái tạo.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Biến thiên mức formant ca sĩ do khác biệt giữa các ca sĩ nam (14 ca sĩ chuyên nghiệp)4 dBBloothooft và Plomp, JASA 1986
Biến thiên mức formant ca sĩ do nguyên âm và do tần số cơ bản16 dB (nguyên âm) và 9-14 dB (tần số cơ bản)Bloothooft và Plomp, JASA 1986
Biến thiên mức formant ca sĩ giữa các ca sĩ nữ và giữa các chế độ nỗ lực phát âm24 dB (ca sĩ nữ) và 23 dB (nỗ lực phát âm)Bloothooft và Plomp, JASA 1986
Biến thiên mức áp suất âm tổng thể trong cùng bộ dữ liệu 14 ca sĩHơn 30 dBBloothooft và Plomp, JASA 1986
Mức tăng đóng góp của ống thanh âm cho cường độ nhờ điều chỉnh formant mạnh, cao độ thấp so với cao độ cao hơn1-3 dB so với 6-9 dBZhang, JASA 2025
Điều kiện phát âm được mô phỏng trong mô hình điều chỉnh formant144.000Zhang, JASA 2025
Fado-canção ở Coimbra, 16 ca sĩ chuyên nghiệp: mức âm tương đương (Leq) và độ nổi bật của cụm formant (FCP)Leq 86,4 dB; FCP khoảng 10 dB, nhỏ hơn hai ví dụ baritone opera (14,8 và 20 dB)Lã và cs., Journal of Voice 2023
Tác động của việc nâng cộng hưởng thứ nhất khi hát to hơn ở nam được đào tạo cổ điểnCó thể làm formant ca sĩ mạnh thêm vài dBVurma, Journal of Voice 2022

Lưu ý về bối cảnh: dữ liệu mới nhất hiện có về biến thiên mức formant ca sĩ: Bloothooft và Plomp, JASA 1986. Không tìm thấy nghiên cứu nào mới hơn có thiết kế tương đương (14 ca sĩ, chín nguyên âm, chín chế độ hát, tần số cơ bản từ 98 đến 880 Hz).

3. Ai Có và Ai Không: Soprano, Lieder, Country, Nhạc Kịch và Các Truyền Thống Khác

Formant ca sĩ thường được dạy như một dấu hiệu phổ quát của việc hát hay. Dữ liệu cho thấy đó là một lựa chọn phong cách gắn với giọng nam cổ điển và các giọng thấp hơn. Ở 10 nữ soprano trình độ nâng cao và chuyên nghiệp, các dải cộng hưởng thường rộng ít nhất 2 kHz, so với dưới 1 kHz ở tenor, và kết quả không ủng hộ sự tồn tại của formant ca sĩ (Weiss và cs., Journal of Voice 2001).

Các thể loại đặt lời hát lên hàng đầu có xu hướng bỏ nó. Ca sĩ country, ca sĩ nhạc kịch và ca sĩ lieder (ca khúc nghệ thuật Đức) đều cho thấy cụm formant yếu hơn hoặc vắng mặt, và trong một bài kiểm tra nghe nhỏ, ca sĩ nhạc kịch, vốn thiếu formant ca sĩ mạnh, dễ nghe rõ lời hơn một chút so với ca sĩ opera (Sundberg và Romedahl, Journal of Voice 2009). Các truyền thống phi phương Tây chia theo giới: trong Hát Quốc gia Trung Hoa, tenor cho thấy formant ca sĩ ở các nguyên âm hát và các bài hát, còn soprano chỉ cho thấy nó ở một số bài hát nhất định (Liu và Wang, Journal of Voice 2025).

Chỉ sốGiá trịNguồn
Soprano được kiểm tra formant ca sĩ ở 932, 622 và 261 Hz10; sự hiện diện không được ủng hộ; các dải thường rộng ít nhất 2 kHz so với dưới 1 kHz ở tenorWeiss và cs., Journal of Voice 2001
Ca sĩ country nam hàng đầu được phân tích bằng phổ trung bình dài hạn (LTAS)5; không tìm thấy đỉnh phổ mạnh gần 2,8 kHz của ca sĩ cổ điểnCleveland và cs., Journal of Voice 2001
Ca sĩ nhạc kịch so với ca sĩ opera (5 người mỗi nhóm)Ca sĩ nhạc kịch có tần số formant cao hơn và không có sự tụ lại của các formant 3, 4 và 5Björkner, Journal of Voice 2008
Formant ca sĩ trong bản ghi lieder so với opera (18 nốt lieder so với 20 nốt opera)Thỉnh thoảng có mặt trong lieder, với cường độ yếu hơn đáng kể so với operaJohnson-Read và cs., Journal of Voice 2015
Tốc độ vibrato và biên độ vibrato, lieder so với operaTốc độ khoảng 6,4 Hz ở cả hai; biên độ khoảng 112 cent (lieder) so với khoảng 138 cent (opera)Johnson-Read và cs., Journal of Voice 2015
Hát dân gian Trung Hoa hiện đại, 7 tenor và 7 soprano: hệ số khuếch đại cực đại ở 3 kHz1,85 ở nam, 1,68 ở nữ; ca sĩ nữ không có formant ca sĩWang và Zhao, Journal of Voice 2024
Countertenor (một sinh viên, một nghiệp dư, hai chuyên nghiệp)Không quan sát thấy formant ca sĩCruz và cs., Journal of Voice 2026
Ca sĩ thành thạo cả âm nhạc thời kỳ đầu lẫn opera Lãng mạn (5 nữ, 5 nam)Opera Lãng mạn: formant ca sĩ nổi bật hơn; âm nhạc thời kỳ đầu: tốc độ vibrato cao hơn và biên độ vibrato nhỏ hơnCapobianco và cs., Journal of Voice 2025

Lưu ý về bối cảnh: các so sánh về soprano, country và opera so với nhạc kịch là từ các nghiên cứu cũ hơn. Dữ liệu mới nhất hiện có cho ba nội dung này: Weiss và cs., 2001; Cleveland và cs., 2001; Björkner, 2008.

4. Điều Chỉnh Formant: Cách Soprano và Các Giọng Khác Bám Theo Cao Độ Của Chính Mình

Giọng cao đối mặt với một vấn đề vật lý: cao độ (tần số cơ bản, f0) có thể tăng tới hoặc vượt cộng hưởng thứ nhất mà một nguyên âm có trong lời nói, khiến cao độ không được tăng cường. Trong khoảng C5 đến C6, soprano thường đáp lại bằng cách điều chỉnh cộng hưởng thứ nhất (R1) theo cao độ (Jeanneteau và cs., 2022), và kết quả là các nguyên âm hội tụ và chồng lấn nhau (Joliveau và cs., JASA 2004). Soprano giữ cộng hưởng thứ nhất bám theo cao độ cho đến khoảng C6 đến D6 (khoảng 1000-1200 Hz), và một số kéo dài tới E6 đến F#6 (khoảng 1300-1500 Hz) (Garnier và cs., JASA 2010). Tên nốt ở đây giả định cao độ chuẩn của hòa nhạc; xem thống kê cao độ chuẩn hòa nhạc A=440 của chúng tôi để biết mốc tham chiếu đó được thiết lập thế nào.

Các giọng thấp hơn điều chỉnh khác đi, về họa âm thứ hai hoặc thứ ba (các bội số của tần số cao độ), và chiến lược của từng cá nhân rất đa dạng. Một nghiên cứu năm 2026 trên sáu nữ soprano được đào tạo chuyên nghiệp (ba người theo Hát Quốc gia Trung Hoa, ba người theo Bel Canto) cho thấy với nguyên âm /a/, kích thích của nghiên cứu, việc điều chỉnh formant thứ nhất theo cao độ xuất hiện ở dải cao độ cao (Wang và Liu, Journal of Voice 2026).

Chỉ sốGiá trịNguồn
Soprano, alto, tenor và baritone được đào tạo cổ điển, đo trực tiếp22; soprano điều chỉnh R1 sát với f0 trên ít nhất một phần dải âm cao của họ với mọi nguyên âm được nghiên cứuHenrich và cs., JASA 2011
Soprano trong nghiên cứu điều chỉnh ở dải cao, theo trình độ12 (4 không chuyên, 4 nâng cao, 4 chuyên nghiệp), từ A4 (khoảng 440 Hz) đến cao độ cao nhất của họGarnier và cs., JASA 2010
Giới hạn trên của việc điều chỉnh cộng hưởng thứ nhất theo cao độDưới C6 đến D6 (khoảng 1000-1200 Hz); một số ca sĩ lên tới E6 đến F#6 (khoảng 1300-1500 Hz)Garnier và cs., JASA 2010
Soprano học được cách điều chỉnh cộng hưởng thứ hai (R2) bằng phản hồi thị giác trong một buổi một giờ6 trên 8, trong dải vài nửa cungJeanneteau và cs., Logopedics Phoniatrics Vocology 2022
Khoảng cao độ của một lần chuyển thanh quản duy nhất khi hát glissando, 12 sopranoTừ từ, trải qua vài cung trong D#5-D6Garnier và cs., JASA 2012
Tenor opera chuyên nghiệp từ C3 (131 Hz) đến C5 (523 Hz)5 tenor; R1 được điều chỉnh về họa âm thứ hai và R2 về họa âm thứ tư ở một số nguyên âm; không có điều chỉnh có hệ thống ở các nốt caoAmbros và Andrada e Silva, Journal of Voice 2025
Ca sĩ opera nam hát giả thanh (falsetto) so với giọng ngực ở cùng cao độ và nguyên âm7 ca sĩ; hệ số tiếp xúc thanh môn thường thấp hơn 0,27; R1 thấp hơn 65 Hz và R2 thấp hơn 90 HzHenrich Bernardoni và cs., JASA 2014

Lưu ý về bối cảnh: một giờ huấn luyện bằng phản hồi không mở rộng ngay lập tức quãng giọng của các nữ soprano (Jeanneteau và cs., 2022). Dữ liệu mới nhất hiện có về các giới hạn cốt lõi của việc điều chỉnh ở soprano: Garnier và cs., 2010.

5. Sinh Lý Belting: Hệ Số Đóng, Áp Suất Dưới Thanh Môn và Độ Cao Thanh Quản

Belting là lối hát to, gần với tiếng nói, thiên về giọng ngực của nhạc kịch và nhạc pop, đối lập với “legit”, âm thanh theo phong cách cổ điển được dùng trong nhạc kịch thời trước. Các bảng sinh lý chỉ ra một hình mẫu: dây thanh tiếp xúc lâu hơn mỗi chu kỳ, thanh quản nâng cao và cổ họng thu hẹp. Hệ số đóng là phần của mỗi chu kỳ rung mà dây thanh chạm nhau; áp suất dưới thanh môn là áp suất không khí ngay bên dưới chúng. Trong chụp MRI thời gian thực của 7 ca sĩ nhạc kịch chuyên nghiệp, thanh quản nằm cao hơn ở mọi lối belting nhưng không ở legit, không có khác biệt đáng kể giữa nam và nữ (Rudisch và cs., Journal of Voice 2025).

Belting cũng không phải là hét cộng thêm đào tạo. Những người belting được đào tạo đạt được đầu ra âm học tương tự như người hét không được đào tạo với công suất dưới thanh môn thấp hơn (Ikävalko và Laukkanen, Journal of Voice 2025). Phần này chỉ nói về âm học và sinh lý; khía cạnh lâm sàng của các nghề dùng giọng nhiều được đề cập trong thống kê hạt dây thanh ở giáo viên và ca sĩ của chúng tôi.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Các nghiên cứu khoa học về belting ghi nhận hệ số đóng trên 50%27 trong 58Kervin và cs., Journal of Voice 2026
Các nghiên cứu khoa học về belting ghi nhận hầu co hẹp / thanh quản nâng cao / áp suất dưới thanh môn cao26 / 24 / 10 trong 58Kervin và cs., Journal of Voice 2026
Ca sĩ nhạc kịch nữ, giọng ngực so với giọng đầu ở áp suất dưới thanh môn khoảng 11 cm H2O7 ca sĩ; tốc độ giảm lưu lượng cực đại và hệ số đóng lớn hơn đáng kể ở giọng ngựcBjörkner và cs., Journal of Voice 2006
Ca sĩ nhạc kịch nữ, chesty belt so với legit ở F#4-D5 (khoảng 370-600 Hz)6 ca sĩ; hệ số đóng, độ đối xứng dạng sóng EGG và mức áp suất âm lớn hơn đáng kể ở chesty beltBourne và Garnier, JASA 2012
Người belting được đào tạo so với người hét không được đào tạo (10 so với 10): các thông số khác biệt có ý nghĩa (P < 0,05)18 ở nam, 9 ở nữIkävalko và Laukkanen, Journal of Voice 2025
Hiệu suất giọng tính bằng dB (re 1 W), người belting so với người hétCao hơn ở belting ở cả hai giớiIkävalko và Laukkanen, Journal of Voice 2025
MRI thời gian thực của 7 ca sĩ nhạc kịch (4 nữ, 3 nam) ở 5 chất giọngThanh quản nâng cao ở mọi lối belting, không ở legit; rock belt có độ mở môi và hàm lớn nhấtRudisch và cs., Journal of Voice 2025

Lưu ý về bối cảnh: trong so sánh người belting với người hét, chiều hướng khác nhau theo giới. Người belting nam có hệ số đóng cao hơn người hét, còn người belting nữ có áp suất dưới thanh môn thấp hơn và hệ số đóng thấp hơn (Ikävalko và Laukkanen, 2025).

6. Âm Học Belting: Họa Âm, Formant Thứ Nhất và Trần Cao Độ

Âm thanh belt phụ thuộc vào một sự căn chỉnh: formant thứ nhất nằm trên họa âm thứ hai (gấp đôi tần số cao độ), nên họa âm thứ hai lấn át âm cơ bản. Sự căn chỉnh đó chỉ hoạt động trong một cửa sổ hẹp, đó là lý do người belting biến đổi nguyên âm khi lên cao. Trong 12.987 mô phỏng, belting thiên về họa âm thứ hai chỉ tạo ra được trên khoảng một quãng năm cao độ, mở rộng thành một quãng tám với các nguyên âm [ɔ] và [ɑ] (Herbst và cs., Journal of Voice 2025). Hai ký hiệu nguyên âm này là ký hiệu của Bảng Ngữ âm Quốc tế được dùng làm kích thích của nghiên cứu.

Belting Broadway nữ ở cao độ cao còn đi xa hơn bức tranh trong sách giáo khoa. Từ C5 đến D#5, năm nữ ca sĩ belting đã khuếch đại tới bốn họa âm, với sự tăng cường cân bằng của các họa âm thứ 2 đến thứ 4 thay vì một họa âm trội (Zuim và Titze, Logopedics Phoniatrics Vocology 2026). Điều đó khớp với các bản ghi Broadway dưới đây, nơi dải belt cao hơn cho thấy ít biến thiên giữa các đỉnh họa âm hơn so với dải belt thấp, truyền thống hơn.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Các nghiên cứu khoa học về belting ghi nhận formant thứ nhất được điều chỉnh về họa âm thứ hai16 trong 58Kervin và cs., Journal of Voice 2026
Mô phỏng belting về họa âm trội12.987, bao gồm 37 tần số cơ bản (C3 đến C6), 27 độ dốc phổ nguồn (-4 đến -30 dB mỗi quãng tám) và 13 nguyên âmHerbst và cs., Journal of Voice 2025
Khoảng cao độ mà belting thiên về họa âm thứ hai khả thiKhoảng một quãng năm, có tâm tại nơi cao độ bằng khoảng một nửa tần số cộng hưởng thứ nhất; một quãng tám với [ɔ] và [ɑ]Herbst và cs., Journal of Voice 2025
Nữ ca sĩ belting Broadway ở C5 đến D#5 (5 ca sĩ, 3 câu, 3 nguyên âm, 2 cao độ)Tới bốn họa âm được khuếch đại; sự tăng cường cân bằng của các họa âm thứ 2 đến thứ 4Zuim và Titze, Logopedics Phoniatrics Vocology 2026
Điều chỉnh cộng hưởng thứ nhất trong các chất giọng belt, 6 ca sĩ nhạc kịchR1 được điều chỉnh về họa âm thứ hai cho đến C5; R1 vẫn thấp hơn ở legitBourne và Garnier, JASA 2012
Nữ diễn viên Broadway chuyên nghiệp, dải belt thấp so với cao10 nữ; các đỉnh gần họa âm thứ 2 và thứ 3 cao hơn; khoảng cách giữa các đỉnh lớn hơn ở belt thấpFlynn và cs., Journal of Voice 2020
Việc dùng vibrato, biểu diễn belt so với legit của 5 nữ nghệ sĩ nhạc kịch chuyên nghiệpBelt có tỷ lệ nốt có vibrato nhỏ hơn, và vibrato ngắn hơn trong một nốtBecker và Watson, Journal of Voice 2025

Lưu ý về bối cảnh: các nghiên cứu ca sĩ trong phần này mỗi nghiên cứu thử nghiệm 5 đến 10 ca sĩ, và dữ liệu Broadway chỉ bao gồm nữ. Phần 7 cho thấy điều đó điển hình đến mức nào.

7. Nền Tảng Bằng Chứng: Mẫu Nhỏ, Nhiều Thuật Ngữ, Chủ Yếu Là Nữ

Tài liệu về belting còn non trẻ và mỏng, và các con số ở đây là lời cảnh báo đi kèm mọi số liệu ở phần 5 và 6. Tổng quan phạm vi năm 2026 đã sàng lọc 2.018 ấn phẩm từ tháng 1 năm 1978 đến tháng 11 năm 2025 và giữ lại 112, trong đó chỉ 58 là nghiên cứu khoa học (Kervin và cs., Journal of Voice 2026). 54 ấn phẩm còn lại là các bài viết sư phạm, chủ yếu là bình luận của chuyên gia.

Các mẫu nhỏ và lệch về phía nữ, và lĩnh vực này chưa thống nhất về tên gọi của đối tượng mình nghiên cứu. Dữ liệu khảo sát về những người belting cũng đã cũ: khảo sát người belting chuyên nghiệp công bố năm 2024 đã thu thập dữ liệu vào năm 2019.

Chỉ sốGiá trịNguồn
Cỡ mẫu trung vị của các nghiên cứu belting có nhiều người tham gia14 người tham gia (khoảng 2 đến 100)Kervin và cs., Journal of Voice 2026
Các nghiên cứu khoa học về belting chỉ có nữ so với chỉ có nam27 trong 58 (46,6%) chỉ có nữ so với 7 trong 58 (12,1%) chỉ có namKervin và cs., Journal of Voice 2026
Số từ và cụm từ khác nhau dùng để mô tả beltingHơn 100Kervin và cs., Journal of Voice 2026
Ca sĩ chuyên nghiệp tự coi mình là người belting đã trả lời khảo sát nhân khẩu học238 phản hồi (dữ liệu thu thập từ ngày 1 tháng 2 đến ngày 31 tháng 7 năm 2019)LoVetri và cs., Journal of Voice 2024
Ca sĩ nhạc thương mại đương đại (CCM) Ba Lan được khảo sát412 (310 nữ, 102 nam); 283 người có đào tạo thanh nhạc; ca hát là nguồn thu nhập chính của 11,4%Morawska và cs., Frontiers in Public Health 2024
Liều thời gian (tỷ lệ thời gian phát âm) trong các buổi tập nhạc kịch, 5 sinh viên ca hát qua bốn buổi tập ba giờ4% đến 7% thời gian buổi tậpZuim, Stewart và Titze, Journal of Voice 2026

Lưu ý về bối cảnh: khảo sát LoVetri là một mẫu trực tuyến tự chọn, chủ yếu là nữ và tại Hoa Kỳ theo chính mô tả của các tác giả, nên nó mô tả những người trả lời chứ không phải mọi người belting.

Tổng kết: Âm Học Formant Ca Hát và Giọng Belting Qua Các Con Số

Chỉ sốGiá trịNguồn
Vị trí của formant ca sĩ cổ điểnGần 3 kHz, từ việc các formant 3, 4 và 5 tụ lạiSundberg, Journal of Voice 2001
Tần số trung tâm formant ca sĩ, soprano so với bass3092 ± 284 Hz so với 2384 ± 164 HzMüller và cs., Scientific Reports 2022
Số bản ghi opera được phân tích về âm sắc formant ca sĩ1.723Müller và cs., Scientific Reports 2022
Biến thiên mức formant ca sĩ giữa các ca sĩ nam so với theo nỗ lực phát âm4 dB so với 23 dBBloothooft và Plomp, JASA 1986
Độ lợi của điều chỉnh formant, cao độ thấp so với cao độ cao hơn1-3 dB so với 6-9 dBZhang, JASA 2025
Mức âm tương đương của fado-canção86,4 dBLã và cs., Journal of Voice 2023
Formant ca sĩ ở 10 nữ soprano trình độ nâng cao và chuyên nghiệpSự hiện diện không được kết quả ủng hộWeiss và cs., Journal of Voice 2001
Biên độ vibrato lieder so với operaKhoảng 112 cent so với khoảng 138 centJohnson-Read và cs., Journal of Voice 2015
Hệ số khuếch đại cực đại ở 3 kHz trong hát dân gian Trung Hoa, nam so với nữ1,85 so với 1,68Wang và Zhao, Journal of Voice 2024
Giới hạn trên của việc soprano điều chỉnh cộng hưởng thứ nhấtKhoảng C6 đến D6 (khoảng 1000-1200 Hz), một số lên tới E6 đến F#6Garnier và cs., JASA 2010
Soprano học được cách điều chỉnh cộng hưởng thứ hai trong một giờ nhờ phản hồi6 trên 8Jeanneteau và cs., Logopedics Phoniatrics Vocology 2022
Hệ số tiếp xúc giả thanh so với giọng ngực ở ca sĩ opera namThấp hơn 0,27 ở giả thanhHenrich Bernardoni và cs., JASA 2014
Các nghiên cứu về belting ghi nhận hệ số đóng trên 50%27 trong 58Kervin và cs., Journal of Voice 2026
Người belting so với người hét, các thông số khác biệt có ý nghĩa18 ở nam, 9 ở nữIkävalko và Laukkanen, Journal of Voice 2025
Vị trí thanh quản ở belting so với legit (7 ca sĩ, MRI)Nâng cao ở mọi lối belting, không ở legitRudisch và cs., Journal of Voice 2025
Số mô phỏng belting đã chạy12.987Herbst và cs., Journal of Voice 2025
Khoảng cao độ của belting thiên về họa âm thứ haiKhoảng một quãng năm với hầu hết các nguyên âmHerbst và cs., Journal of Voice 2025
Số họa âm được nữ ca sĩ belting Broadway khuếch đại ở C5 đến D#5Tới bốnZuim và Titze, Logopedics Phoniatrics Vocology 2026

Phương pháp luận và Nguồn

Chúng tôi tìm kiếm Journal of Voice, JASA, Logopedics Phoniatrics Vocology và các tạp chí liên quan thông qua PubMed và Europe PMC, ưu tiên các bài báo 2024-2026 và chỉ giữ lại các nghiên cứu cũ hơn khi không có nghiên cứu mới hơn với thiết kế tương đương. Mọi số liệu đều đến từ phần tóm tắt hoặc toàn văn truy cập mở của bài báo; không số liệu nào được lấy từ một blog thứ cấp. Các nghiên cứu có quy mô nhỏ, và kết quả mô tả những ca sĩ được thử nghiệm chứ không phải ca sĩ nói chung.

Cập nhật lần cuối: ngày 8 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Voice Foundation công bố các tóm tắt của Hội nghị chuyên đề thường niên 2027 và những số đầu tiên của Journal of Voice năm 2027 xuất hiện.

Dùng thử VoxBooster — 3 ngày dùng thử miễn phí.

Nhân bản giọng thời gian thực, soundboard và hiệu ứng — ở mọi nơi bạn đã nói chuyện.

  • Không cần thẻ tín dụng
  • ~30ms độ trễ
  • Discord · Teams · OBS
Dùng thử miễn phí 3 ngày