26,3% podcaster cho biết chương trình chính của họ là phỏng vấn được ghi âm từ xa, gần gấp ba lần con số 9,5% phỏng vấn khách trong cùng một phòng (The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024). Video đang nâng cao tầm quan trọng của các buổi ghi âm từ xa đó: 50 chương trình lớn nhất tại Mỹ có 56% lượt phân phối tháng 3 năm 2026 đến từ video (Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026), và 57% người Mỹ từ 12 tuổi trở lên hiện đã vừa nghe vừa xem podcast (Edison Research, The Infinite Dial 2026). Trong khi đó, codec Opus mà mọi cuộc gọi WebRTC trên trình duyệt đều phải hỗ trợ chỉ nhắm tới 28-40 kbit/s cho giọng nói băng thông đầy đủ (IETF, RFC 6716), đó là lập luận cốt lõi cho phương pháp double-ender, tức ghi âm từng người tham gia cục bộ trên thiết bị của chính họ. Chúng tôi đã tổng hợp dữ liệu từ Edison Research, Pew Research Center, Podtrac, Listen Notes, The Podcast Host, Sounds Profitable, các tiêu chuẩn của IETF và các công bố của doanh nghiệp do TechCrunch và Calcalist đưa tin. Về phía khán giả của sự dịch chuyển sang video, hãy xem thống kê podcast video của chúng tôi.
Tóm tắt nhanh
- 3.832.281 podcast được lập chỉ mục trên toàn thế giới tính đến tháng 11 năm 2026 (Listen Notes, Podcast Stats 2026).
- Số podcast mới ra mắt tăng vọt từ 334.959 vào năm 2019 lên 1.020.444 vào năm 2020, năm đầu tiên của đại dịch (Listen Notes, Podcast Stats 2026).
- Các định dạng từ xa vượt trội so với định dạng gặp mặt trực tiếp với tỷ lệ 38,2% so với 18,8% xét theo loại chương trình chính của podcaster (The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024).
- 17% người trưởng thành tại Mỹ đã thử làm podcast, nhưng chỉ 12% vẫn là nhà sáng tạo đang hoạt động (Sounds Profitable, The Creators 2025).
- Một rãnh mono 48 kHz, 16 bit không nén mang tới 768 kbit/s, gấp khoảng 19 đến 27 lần mục tiêu của Opus cho giọng nói băng thông đầy đủ (IETF, RFC 6716; tính toán của chúng tôi).
- Riverside đạt tổng vốn huy động 80 triệu đô la sau vòng Series C trị giá 30 triệu đô la (TechCrunch, tháng 12 năm 2024).
- Descript đã mua SquadCast vào tháng 8 năm 2023 với giá không được tiết lộ (thông cáo báo chí của Descript qua Sounds Profitable 2023; TinySeed).
- 50 podcast hàng đầu tại Mỹ có 56% lượt phân phối tháng 3 năm 2026 đến từ video, tăng từ 51% trong tháng 2 (Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking 2026).
- 57% người Mỹ từ 12 tuổi trở lên vừa nghe vừa xem podcast, tăng từ 48% một năm trước đó (Edison Research, The Infinite Dial 2026).
- 76% podcast xếp hạng cao nhất tại Mỹ đã mời ít nhất một khách mời trong năm 2022 (Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024).
1. Khối lượng Sản xuất: Đợt Bùng nổ Thời Đại dịch Đã Biến Ghi âm Từ xa Thành Mặc định
Đường cong ra mắt giải thích vì sao các công cụ ghi âm từ xa tồn tại ở quy mô như hiện nay. Số podcast mới tăng vọt lên 1.020.444 vào năm 2020, gấp khoảng ba lần con số 334.959 ra mắt vào năm 2019 (1.020.444 / 334.959 = 3,05), theo chỉ mục podcast của Listen Notes. Đợt tăng đó trùng với các đợt phong tỏa do đại dịch, khi các phòng thu đóng cửa và khách mời không thể đi lại, những điều kiện khiến một cuộc gọi thay thế căn phòng chung đối với nhiều chương trình mới.
Làn sóng ra mắt kể từ đó đã hạ nhiệt xuống còn khoảng một phần năm đỉnh điểm (211.172 / 1.020.444 = 0,21), nhưng sản lượng tập hàng năm chỉ thấp hơn năm 2020 khoảng 13% (27.363.320 / 31.410.453 = 0,87). Đó là con số quan trọng hơn đối với các nền tảng ghi âm: thị trường không còn là cơn sốt vàng của các chương trình mới mà là một nền tảng ổn định gồm các nhà sản xuất lâu năm ghi âm mỗi tuần, với lượng khán giả hàng tháng là 167 triệu người Mỹ cần phục vụ.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Số podcast được lập chỉ mục trên toàn thế giới (tính đến tháng 11 năm 2026) | 3.832.281 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Số podcast mới ra mắt năm 2019 (năm cuối cùng trước đại dịch) | 334.959 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Số podcast mới ra mắt năm 2020 | 1.020.444 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Số podcast mới ra mắt năm 2021 | 751.399 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Số podcast mới ra mắt năm 2025 | 211.172 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Số tập mới được xuất bản năm 2020 và năm 2025 | 31.410.453 và 27.363.320 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Người Mỹ từ 12 tuổi trở lên đã tiêu thụ podcast trong tháng vừa qua (2026) | 58% (167 triệu) | Edison Research, The Infinite Dial 2026 |
Lưu ý về bối cảnh: cùng chỉ mục này ghi nhận 124.559 podcast mới tính đến nay trong năm 2026, một năm chưa hoàn tất, nên không nên so sánh với tổng số của các năm đầy đủ cho đến khi năm kết thúc. Số liệu của chỉ mục bao gồm cả các nguồn cấp không còn hoạt động; chúng đo số chương trình đã được tạo ra, không phải số chương trình còn đang ghi âm.
2. Từ xa so với Gặp mặt Trực tiếp: Các Chương trình Thực sự Được Ghi âm Như thế nào
Thước đo trực tiếp nhất về sản xuất từ xa đến từ chính các nhà sáng tạo mô tả chương trình chính của họ. Trong một khảo sát năm 2024 với 511 podcaster, các định dạng từ xa (phỏng vấn từ xa cộng với đồng dẫn chương trình từ xa) chiếm 38,2% số chương trình chính, so với 18,8% của các định dạng gặp mặt trực tiếp, tỷ lệ khoảng hai trên một (38,2 / 18,8 = 2,03). Nói đơn giản, với các nhà sáng tạo độc lập, cuộc gọi từ xa là phòng thu thông thường còn căn phòng chung là ngoại lệ.
Một khảo sát nhỏ hơn của Castos với 99 nhà sáng tạo (tháng 3 năm 2026) chỉ ra cùng hướng mà không có phần trăm: các nền tảng ghi âm từ xa là cách thiết lập sản xuất phổ biến nhất, và phần mềm cục bộ thường được dùng song song với một nền tảng từ xa thay vì thay thế nó. Tuy nhiên, bản thân nhóm nhà sáng tạo lại không ổn định. Gần một trong ba người bắt đầu làm podcast sẽ bỏ cuộc, nghĩa là tại bất kỳ thời điểm nào, một bộ phận đáng kể người dùng ghi âm từ xa là các chương trình sẽ không tồn tại lâu.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Podcaster có chương trình chính là phỏng vấn được ghi âm từ xa | 26,3% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 (n=511) |
| Podcaster có chương trình chính với đồng dẫn chương trình thường xuyên được ghi âm từ xa | 11,9% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| Podcaster có chương trình chính là phỏng vấn được ghi âm gặp mặt trực tiếp | 9,5% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| Podcaster có chương trình chính với đồng dẫn chương trình thường xuyên được ghi âm gặp mặt trực tiếp | 9,3% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| Tất cả định dạng từ xa cộng lại so với tất cả định dạng gặp mặt trực tiếp cộng lại (26,3 + 11,9 so với 9,5 + 9,3) | 38,2% so với 18,8% | Tính toán từ The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| Người trưởng thành Mỹ từ 18 tuổi trở lên từng thử làm podcast so với những người vẫn đang là nhà sáng tạo hoạt động | 17% so với 12% | Sounds Profitable và Signal Hill Insights, The Creators 2025 (n=5.035) |
| Nhà sáng tạo podcast đã dừng sau khi bắt đầu | Gần 1 trên 3 | Sounds Profitable và Signal Hill Insights, The Creators 2025 |
Lưu ý về giá trị ngoại lệ: khảo sát năm 2024 tiếp cận chính độc giả của nhà xuất bản, vốn nghiêng về các chương trình độc lập và nghiệp dư; các sản phẩm lớn của mạng lưới có phòng thu nội bộ bị đại diện chưa đầy đủ. Phần còn lại của người trả lời làm chương trình một mình hoặc các định dạng khác, vốn hoàn toàn không cần kết nối với khách mời.
3. Double-Ender so với Ghi âm Cuộc gọi: Khoảng cách Bitrate
Double-ender nghĩa là từng người tham gia được ghi âm trên thiết bị của chính họ, ở chất lượng đầy đủ, trong khi bản thân cuộc trò chuyện diễn ra qua một cuộc gọi thông thường có độ trễ thấp; các tệp riêng lẻ được tải lên sau đó và căn chỉnh trên một dòng thời gian duy nhất. Ngược lại, ghi âm cuộc gọi chỉ thu được những gì cuộc gọi truyền đi, sau khi nén và sau mọi tổn thất của mạng. Khoảng cách giữa hai cách này có thể đo được. Các cuộc gọi trên trình duyệt dùng những codec mà WebRTC, tiêu chuẩn web cho âm thanh và video thời gian thực, yêu cầu, và bản đặc tả của chính codec Opus nêu 28-40 kbit/s là “điểm lý tưởng” cho giọng nói băng thông đầy đủ, trong khi một rãnh mono 48 kHz, 16 bit không nén chạy ở 768 kbit/s (48.000 mẫu mỗi giây x 16 bit = 768.000 bit/s). Đó là lượng dữ liệu cho mỗi giọng nói nhiều hơn khoảng 19 đến 27 lần (768 / 40 = 19,2; 768 / 28 = 27,4), theo IETF RFC 6716.
Bitrate không đồng nghĩa với chất lượng cảm nhận được, vì Opus được thiết kế để nghe tốt ở tốc độ thấp. Lý do thực sự cho double-ender là độ bền vững: một tệp cục bộ không thừa hưởng tình trạng mất tiếng, jitter và các lỗi che giấu mất gói của một kết nối trực tiếp, một vấn đề được đề cập trong thống kê che giấu mất gói WebRTC của chúng tôi. Các số liệu của nhà cung cấp dưới đây đều là tuyên bố của chính từng công ty, không phải phép đo độc lập.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Dải bitrate của codec Opus | từ 6 kbit/s đến 510 kbit/s | IETF, RFC 6716 (2012) |
| Bitrate “điểm lý tưởng” của Opus cho giọng nói băng thông đầy đủ (khung 20 ms) | 28-40 kbit/s | IETF, RFC 6716 (2012) |
| Tần số lấy mẫu hiệu dụng của Opus, chế độ băng hẹp so với chế độ băng thông đầy đủ | 8 kHz so với 48 kHz | IETF, RFC 6716 (2012) |
| Các codec âm thanh mà mọi điểm cuối WebRTC phải triển khai | Opus và G.711 (PCMA/PCMU) | IETF, RFC 7874 (2016) |
| Rãnh mono 48 kHz, 16 bit không nén (48.000 x 16) | 768 kbit/s | Tính toán từ thông số 48 kHz, 16 bit bên dưới |
| Định dạng ghi cục bộ (tuyên bố của nhà cung cấp) | Tần số lấy mẫu 48 kHz, độ sâu 16 bit, WAV hoặc MP3 | SquadCast, trang công cụ Audio Recording |
| Định dạng ghi cục bộ (tuyên bố của nhà cung cấp) | Âm thanh WAV 48 kHz không nén, video tới 4K | Riverside, FAQ |
| Số người tham gia mỗi bản ghi trên các rãnh âm thanh và video riêng biệt (tuyên bố của nhà cung cấp) | Tối đa 10 (9 khách mời + người dẫn chương trình) | Riverside, FAQ |
Lưu ý về bối cảnh: RFC 6716 có từ năm 2012 và RFC 7874 từ năm 2016, nhưng cả hai vẫn là tiêu chuẩn Internet hiện hành cho các codec này; chúng cũ hơn ba năm vì codec chưa bị thay thế, không phải vì dữ liệu đã lỗi thời. RFC 7874 cũng ghi nhận rằng âm thanh WebRTC có thể được lấy mẫu ở bất kỳ tần số nào từ 8 đến 48 kHz, vì vậy chất lượng thực của một cuộc gọi phụ thuộc vào những gì mỗi bên thương lượng.
4. Quy mô Nền tảng, Vốn Đầu tư và Hợp nhất
Vốn đầu tư được công bố trong lĩnh vực ghi âm từ xa là khiêm tốn so với tiêu chuẩn đầu tư mạo hiểm. Riverside đã huy động tổng cộng 80 triệu đô la sau vòng Series C trị giá 30 triệu đô la vào ngày 9 tháng 12 năm 2024 (Calcalist), và công ty nói với TechCrunch rằng họ chưa có lãi và đặt mục tiêu có lãi vào cuối năm 2026. Vào ngày 20 tháng 5 năm 2026, công ty chuyển sang tên riverside.com và tự mô tả là được “hàng triệu người dùng” sử dụng, mà không đưa ra con số chính xác (thông cáo báo chí của Riverside). Riverside cũng nói với Calcalist rằng “80% podcaster hàng đầu” dùng nền tảng của họ; đó là tuyên bố của chính công ty và không có nguồn độc lập nào xác nhận.
Con đường còn lại là hợp nhất. Descript, một công cụ biên tập, đã mua SquadCast, một công cụ ghi âm double-ender, trong thương vụ được công bố vào ngày 15 tháng 8 năm 2023 (thông cáo báo chí của Descript qua Sounds Profitable) với mức giá không được tiết lộ, và đưa tính năng ghi âm từ xa vào các gói đăng ký Descript mà không tính thêm phí (TinySeed). Dữ liệu sử dụng độc lập kể một câu chuyện khiêm tốn hơn so với vốn đầu tư: trong số các podcaster nêu tên phần mềm ghi âm của họ, các công cụ chuyên dụng chỉ nhỉnh hơn một chút so với một ứng dụng họp thông thường.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Vòng gọi vốn Series C của Riverside (ngày 9 tháng 12 năm 2024) | 30 triệu đô la | TechCrunch, tháng 12 năm 2024 |
| Tổng vốn huy động của Riverside đến nay sau vòng Series C | 80 triệu đô la | Calcalist, tháng 12 năm 2024 |
| Số nhân sự của Riverside tại thời điểm vòng Series C | Khoảng 160-170 người | TechCrunch, tháng 12 năm 2024 |
| Số phút được ghi trên Riverside năm 2024 (tuyên bố của công ty) | Hơn 100 triệu | Riverside, qua TechCrunch tháng 12 năm 2024 |
| Vòng Series C của Descript do OpenAI Startup Fund dẫn dắt (ngày 15 tháng 11 năm 2022) và tổng số vốn đã huy động | 50 triệu đô la và 100 triệu đô la | TechCrunch, tháng 11 năm 2022 |
| Định giá được báo cáo của Descript năm 2022 so với tháng 1 năm 2021 | Khoảng 550 triệu đô la so với 260 triệu đô la | The Information, qua TechCrunch tháng 11 năm 2022 |
| Thương vụ Descript mua lại SquadCast | Công bố ngày 15 tháng 8 năm 2023; giá không được tiết lộ | Sounds Profitable (thông cáo báo chí của Descript) 2023; TinySeed |
| Podcaster nêu tên từng công cụ là phần mềm ghi âm của họ: Riverside / Zoom / SquadCast | 7,9% / 6,9% / 3,4% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
Lưu ý về độ mới: số liệu vốn của Descript có từ tháng 11 năm 2022. Dữ liệu mới nhất hiện có: TechCrunch, 2022; Descript chưa công bố vòng gọi vốn nào sau đó. Zencastr, công ty lâu đời nhất trong nhóm (thành lập cuối năm 2014), cũng có dữ liệu cũ hơn: công ty huy động vòng hạt giống 4,6 triệu đô la vào tháng 2 năm 2021 và khi đó tuyên bố phục vụ khoảng 6% tổng số podcast, dựa trên ước tính riêng của họ về 800.000 đến 1,2 triệu chương trình đang hoạt động (Zencastr, qua TechCrunch 2021). Biên tập là nơi phần lớn thời gian của một bản ghi nhiều rãnh được dùng; hãy xem mức phí biên tập viên âm thanh podcast tự do của chúng tôi để biết phần ngân sách đó.
5. Video Đang Biến Các Buổi Ghi âm Thành Các Buổi Quay Nhiều Camera
Video là thứ đã đẩy việc ghi âm từ xa từ “âm thanh tốt” sang “tệp camera riêng cho từng khách mời”. Trong phép đo đa kênh hàng tháng đối với các chương trình tại Mỹ, 50 podcast hàng đầu có 56% lượt phân phối tháng 3 năm 2026 đến từ video, tăng từ 51% trong tháng 2 (Podtrac, tháng 3 năm 2026; tháng 2 năm 2026). Bảng xếp hạng kết hợp các tập âm thanh đăng lên nguồn cấp RSS với các tập video đăng lên các nền tảng như YouTube và Spotify, và các đoạn clip podcast không được dùng để xác định thứ hạng. Bên dưới top 50, bức tranh đảo ngược: các chương trình xếp hạng từ 51 đến 200 vẫn có khoảng ba phần tư lượt phân phối đến từ âm thanh.
Khán giả đã chuyển dịch trước. Edison Research báo cáo rằng mức tiêu thụ podcast video đã vượt mức tiêu thụ chỉ âm thanh trong dữ liệu Podcast Metrics của họ kể từ cuối năm 2025, và chỉ 21% người Mỹ từ 12 tuổi trở lên hiện nghe podcast mà chưa bao giờ xem (Digital Content Next, tháng 6 năm 2026). Với một chương trình từ xa, điều đó biến webcam của mỗi khách mời thành một tài sản sản xuất, đúng là thứ mà việc ghi video cục bộ cho từng người tham gia được tạo ra để thu lại.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Người Mỹ từ 12 tuổi trở lên vừa nghe vừa xem podcast, 2025 so với 2026 | 48% so với 57% | Edison Research, The Infinite Dial 2025 và 2026 |
| Người Mỹ từ 12 tuổi trở lên chỉ nghe mà không bao giờ xem so với chỉ xem mà không bao giờ nghe | 21% so với 2% | Edison Research, The Podcast Consumer 2026 (qua Digital Content Next) |
| Tỷ lệ lượt phân phối của 50 podcast hàng đầu tại Mỹ đến từ video, tháng 2 so với tháng 3 năm 2026 | 51% so với 56% | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking 2026 |
| Tỷ lệ lượt phân phối đến từ video của các podcast xếp hạng từ 51 đến 200 (tháng 3 năm 2026) | 24% | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| Top 200 podcast tại Mỹ đăng tập video lên YouTube so với lên Spotify (tháng 3 năm 2026) | 127 (64%) so với 44 (22%) | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| Top 200 podcast tại Mỹ có phần lớn lượt phân phối đến từ video (tháng 3 năm 2026) | 60 (30%) | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| Nhà sáng tạo podcast video đang hoạt động dùng YouTube làm nền tảng podcast chính | 43% | Sounds Profitable và Signal Hill Insights, The Creators 2025 |
Lưu ý về bối cảnh: cơ cấu top 50 thay đổi theo từng tháng, vì vậy một tháng riêng lẻ nên được đọc như một mức, không phải một xu hướng.
6. Khách mời và Phỏng vấn: Nhu cầu Mà Ghi âm Từ xa Phục vụ
Khách mời là lý do khiến hầu hết podcast cần một cách thiết lập từ xa: một người dẫn chương trình đơn lẻ có thể ghi âm ở bất cứ đâu, nhưng khách mời thường không ở chung phòng với người dẫn chương trình. Cuộc kiểm toán của Pew Research Center đối với các tập năm 2022 phát hiện rằng 76% podcast xếp hạng cao nhất tại Mỹ đã mời ít nhất một khách mời, nhưng khách mời chỉ xuất hiện trong khoảng một phần ba trong số khoảng 24.000 tập của họ. Khách mời phổ biến giữa các chương trình nhưng chỉ thỉnh thoảng trong từng chương trình, điều này ưu tiên những công cụ giúp việc thiết lập cho một khách mời xuất hiện một lần trở nên dễ dàng hơn các công cụ được xây dựng cho một đội phòng thu cố định.
Nhóm khách mời cũng rộng nhưng nông: hầu hết khách mời chỉ xuất hiện một lần trong năm. Đó vừa là vấn đề ghi âm vừa là vấn đề đặt lịch, vì mỗi khách mời lần đầu đều đến với micro, căn phòng và kết nối chưa biết trước. Các định dạng phỏng vấn thuần túy vẫn là thiểu số trong các chương trình (23% các chương trình xếp hạng cao nhất năm 2022, và 31% trong số các nhà sáng tạo độc lập năm 2025), nên khách mời cũng xuất hiện thường xuyên trong những chương trình không được xây dựng như chương trình phỏng vấn.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Podcast xếp hạng cao nhất tại Mỹ đã mời ít nhất một khách mời năm 2022 | 76% | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| Podcast xếp hạng cao nhất có khách mời thường xuyên (trong 50% đến 89% số tập) | 22% | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| Số tập được phân tích so với tỷ lệ có khách mời | 24.004 so với khoảng một phần ba | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| Số người từng xuất hiện với tư cách khách mời so với tổng số lần khách mời xuất hiện (2022) | Hơn 7.000 so với gần 11.000 | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| Khách mời chỉ xuất hiện một lần năm 2022 | 78% | Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests 2024 |
| Podcast xếp hạng cao nhất dùng định dạng phỏng vấn trong mọi tập | 23% | Pew Research Center, Podcast Format 2023 |
| Nhà sáng tạo độc lập đang hoạt động làm chương trình phỏng vấn so với chương trình một mình (2025) | 31% so với 31% | The Podcast Host, Independent Podcaster Survey 2025 |
Lưu ý về độ mới: cả hai nghiên cứu đều phân tích các tập từ năm 2022, nên về mặt dữ liệu chúng cũ hơn ba năm. Dữ liệu mới nhất hiện có: Pew Research Center, 2024. True crime là thể loại ngoại lệ: chỉ hơn một nửa (56%) các chương trình true crime hàng đầu từng mời khách mời, so với 85% các chương trình giải trí, trong cùng cuộc kiểm toán năm 2024.
Tổng kết: Nền tảng Ghi âm Podcast Từ xa Double-Ender qua các Con số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Số podcast được lập chỉ mục trên toàn thế giới (tháng 11 năm 2026) | 3.832.281 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Số podcast mới ra mắt năm 2019 so với năm 2020 | 334.959 so với 1.020.444 | Listen Notes, Podcast Stats 2026 |
| Người Mỹ từ 12 tuổi trở lên đã tiêu thụ podcast trong tháng vừa qua (2026) | 58% (167 triệu) | Edison Research, The Infinite Dial 2026 |
| Podcaster có chương trình chính là phỏng vấn từ xa so với phỏng vấn gặp mặt trực tiếp | 26,3% so với 9,5% | The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 |
| Người trưởng thành Mỹ từng thử làm podcast so với những người vẫn đang hoạt động | 17% so với 12% | Sounds Profitable và Signal Hill Insights, The Creators 2025 |
| Bitrate “điểm lý tưởng” của Opus cho giọng nói băng thông đầy đủ | 28-40 kbit/s | IETF, RFC 6716 |
| Rãnh mono 48 kHz, 16 bit không nén | 768 kbit/s | Tính toán (48.000 x 16) |
| Dải lấy mẫu âm thanh WebRTC | 8 đến 48 kHz | IETF, RFC 7874 |
| Vòng Series C của Riverside / tổng vốn huy động (tháng 12 năm 2024) | 30 triệu / 80 triệu đô la | TechCrunch, tháng 12 năm 2024 |
| Vòng Series C của Descript / tổng số vốn đã huy động (tháng 11 năm 2022) | 50 triệu / 100 triệu đô la | TechCrunch, tháng 11 năm 2022 |
| Thương vụ Descript mua lại SquadCast | Ngày 15 tháng 8 năm 2023; giá không được tiết lộ | Sounds Profitable (thông cáo báo chí của Descript) 2023 |
| Tỷ lệ lượt phân phối của 50 podcast hàng đầu tại Mỹ đến từ video (tháng 3 năm 2026) | 56% | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| Top 200 podcast tại Mỹ có phần lớn lượt phân phối đến từ video | 60 (30%) | Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking March 2026 |
| Người Mỹ từ 12 tuổi trở lên vừa nghe vừa xem podcast, 2025 so với 2026 | 48% so với 57% | Edison Research, The Infinite Dial 2025 và 2026 |
| Podcast xếp hạng cao nhất tại Mỹ có ít nhất một khách mời năm 2022 | 76% | Pew Research Center, 2024 |
Phương pháp luận và Nguồn
- Listen Notes, Podcast Stats (chỉ mục cập nhật ngày 6 tháng 11 năm 2026): listennotes.com/podcast-stats
- Edison Research at SSRS, thông cáo báo chí The Infinite Dial 2026 (ngày 13 tháng 3 năm 2026): podnews.net; thông cáo báo chí The Infinite Dial 2025 (ngày 21 tháng 3 năm 2025): podnews.net
- Edison Research, The Podcast Consumer 2026 và Edison Podcast Metrics, theo báo cáo của Digital Content Next (ngày 16 tháng 6 năm 2026): digitalcontentnext.org
- The Podcast Host, Podcast Gear and Software Survey 2024 (n=511, ngày 9 tháng 7 năm 2024): thepodcasthost.com/gear24; Independent Podcaster Survey 2025 (ngày 3 tháng 12 năm 2025): thepodcasthost.com
- Castos, Podcast Production in 2026 (n=99, tháng 3 năm 2026), chỉ gồm các phát hiện định tính: castos.com
- Sounds Profitable và Signal Hill Insights, The Creators 2025 (n=5.035): soundsprofitable.com
- IETF, RFC 6716 Definition of the Opus Audio Codec (tháng 9 năm 2012): rfc-editor.org; RFC 7874 WebRTC Audio Codec and Processing Requirements (tháng 5 năm 2016): rfc-editor.org
- Riverside, FAQ (tuyên bố của nhà cung cấp): riverside.com/faq; SquadCast, trang công cụ Audio Recording (tuyên bố của nhà cung cấp): squadcast.fm
- TechCrunch, vòng Series C của Riverside (ngày 9 tháng 12 năm 2024): techcrunch.com; vòng Series C của Descript (ngày 15 tháng 11 năm 2022): techcrunch.com; vòng hạt giống của Zencastr (ngày 16 tháng 2 năm 2021): techcrunch.com; biên tập và phân phối của Zencastr (ngày 22 tháng 8 năm 2022): techcrunch.com
- Calcalist, vòng Series C của Riverside (ngày 9 tháng 12 năm 2024): calcalistech.com
- Thông cáo báo chí của Descript về thương vụ mua lại SquadCast, qua Sounds Profitable (ngày 15 tháng 8 năm 2023): soundsprofitable.com; ghi chú của TinySeed về thương vụ mua lại: tinyseed.com
- Podtrac, Multi-Channel Podcast Ranking, tháng 3 năm 2026 (ngày 22 tháng 4 năm 2026): analytics.podtrac.com; tháng 2 năm 2026 (ngày 19 tháng 3 năm 2026): analytics.podtrac.com
- Pew Research Center, Most Top-Ranked Podcasts Bring On Guests (ngày 6 tháng 2 năm 2024): pewresearch.org; Podcast Format (ngày 15 tháng 6 năm 2023): pewresearch.org
- Lưu ý về dữ liệu: không có cuộc điều tra độc lập nào đo tỷ lệ các tập podcast được ghi âm theo kiểu double-ender; sự phân chia từ xa so với gặp mặt trực tiếp ở đây đến từ một khảo sát nhà sáng tạo tự chọn tham gia, và các số liệu sử dụng nền tảng (100 triệu phút, “80% podcaster hàng đầu”, “hàng triệu người dùng”, 6% podcast của Zencastr) là tuyên bố của doanh nghiệp mà không bên thứ ba nào kiểm toán. Vòng hạt giống năm 2021 của Zencastr được báo cáo là 4,6 triệu đô la trong bài báo TechCrunch tháng 2 năm 2021 nhưng là 4,1 triệu đô la trong bài báo TechCrunch tháng 8 năm 2022; chúng tôi dùng con số từ chính thông báo gọi vốn. Con số 57% “đã nghe và xem” của Edison xuất hiện trong thông cáo báo chí Infinite Dial 2026, trong khi Digital Content Next quy cùng con số đó cho The Podcast Consumer 2026; thông cáo báo chí Infinite Dial 2026 không nêu cỡ mẫu. Số liệu Listen Notes 2026 chỉ bao gồm một phần của năm. Cả hai nghiên cứu của Pew đều phân tích các tập năm 2022, và dữ liệu vốn của Descript có từ năm 2022. Báo cáo State of Podcast Guesting 2026 của Interview Valet có thị phần các nền tảng ghi âm, nhưng chúng tôi không thể truy cập báo cáo đầy đủ và đã loại nó ra.
Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Edison Research công bố The Infinite Dial 2027 và Podtrac phát hành Multi-Channel Podcast Ranking tiếp theo.