Tai nghe tĩnh điện STAX “Pro bias” giữ màng rung ở 580 V DC, gấp khoảng 9,7 lần giới hạn 60 V DC của cấp ES1 an toàn khi chạm trong IEC 62368-1 (thông số sản phẩm STAX 2026; DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021). Điện áp phân cực đó cũng nằm trong khoảng 75 đến 1.500 V DC mà Chỉ thị Điện áp thấp của EU dùng để xác định phạm vi áp dụng (Ủy ban châu Âu, trang LVD 2014/35/EU 2026). Màng rung mà nó nạp điện có thể cực kỳ mỏng: Sennheiser tuyên bố 2,4 micromet cho HE 1, còn một màng graphene nghiên cứu được đo khoảng 30 nm (trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026; Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013). Cùng nguyên lý tĩnh điện đó, khi chạy theo chiều ngược lại, chính là thứ mà các capsule micro condenser sử dụng, được đề cập trong thống kê nhiễu capsule micro đèn điện tử cổ điển của chúng tôi, và nó đi theo một con đường khác với các thiết kế dùng nam châm trong thống kê THD driver từ phẳng so với driver động của chúng tôi. Chúng tôi tổng hợp dữ liệu từ thông số kỹ thuật của STAX, IEC, UL, Ủy ban châu Âu, các bài báo bình duyệt trên Applied Physics Letters, Journal of the Acoustical Society of America và Microsystems and Nanoengineering, cùng các phép đo độc lập được lưu trữ do Stereophile công bố.
Một lưu ý về từ “compliance” trong bài viết này. Từ này ở đây có hai nghĩa, và chúng tôi giữ chúng tách biệt. Compliance cơ học là mức độ dễ dàng mà một màng rung nhường theo một lực (nghịch đảo của độ cứng): một màng mỏng, khối lượng thấp, căng nhẹ thì có compliance rất cao. Tuân thủ quy định nghĩa là đáp ứng các quy tắc an toàn điện như IEC 62368-1 hoặc Chỉ thị Điện áp thấp của EU. Các phần 1, 2 và 6 chủ yếu bàn về nghĩa thứ nhất, còn các phần 4 và 5 bàn về nghĩa thứ hai.
Tóm tắt nhanh
- Điện áp phân cực 580 V DC trên mọi earspeaker cỡ lớn hiện tại của STAX: SR-X9000, SR-009D, SR-L700 MK2 và SR-X1 (thông số sản phẩm STAX 2026)
- 2 mA DC: giới hạn dòng điện tiếp xúc ES1 khi vận hành bình thường, tăng lên 25 mA DC trong điều kiện lỗi đơn (UL Japan, tài liệu kỹ thuật IEC 62368-1)
- 60 V DC: giới hạn điện áp ES1 trong IEC 62368-1, so với 120 V DC cho ES2 (DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021)
- 75 đến 1.500 V DC: khoảng điện áp được Chỉ thị Điện áp thấp của EU bao phủ từ ngày 20 tháng 4 năm 2016 (Ủy ban châu Âu, trang LVD 2014/35/EU 2026)
- Khoảng 30 nm: độ dày của một màng tĩnh điện graphene, được phân cực ở 100 V DC (Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013)
- 2,4 micromet: độ dày màng rung của HE 1 do chính Sennheiser công bố (trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026)
- THD 0,01% tại 1 kHz và 100 dB SPL: tuyên bố của chính Sennheiser cho hệ thống HE 1 (trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026)
- THD 1,26% hoặc thấp hơn từ 20 Hz đến 400 Hz cho một loa tĩnh điện MEMS push-pull, so với 4,4% tại 500 Hz cho thiết kế một phía trước đó (Fraunhofer IPMS, Microsystems and Nanoengineering 2022 và 2019)
- 10 dB: mức suy giảm tần số cao đo được trên Stax SR-007 từ 2 kHz đến 20 kHz (Stereophile, Comparing World-Class Headphones 2011)
- 26 tháng 5 năm 2023: công bố IEC 62368-1 Edition 4.0, 823 trang (IEC Webstore 2023)
1. Điện Áp Phân Cực: Tiêu Chuẩn “Pro Bias” 580 V và Các Thiết Kế Điện Áp Thấp Hơn
Trong tai nghe tĩnh điện, điện áp phân cực là một điện áp DC cao cố định nạp điện cho màng rung, trong khi tín hiệu nhạc làm dao động hai điện cực cố định (stator) ở hai bên màng. Điểm nổi bật là tính đồng nhất: mọi earspeaker cỡ lớn hiện tại của STAX đều quy định cùng một điện áp phân cực 580 V DC, các energizer của hãng cũng vậy, nên điện áp này hoạt động giống một chuẩn giao tiếp giữa tai nghe và ampli hơn là một lựa chọn thiết kế.
Các thiết kế nghiên cứu cho thấy phần lớn điện áp đó đến từ hình học chứ không phải từ vật lý. Một tai nghe nhét tai graphene với khe hở điện cực 120 micromet chỉ chạy ở 100 V DC (Zhou và Zettl, Electrostatic Graphene Loudspeaker), còn một bộ chuyển đổi nanosheet năm 2025 dùng 80 V DC (Park, Lee và cs., Materials 2025). Khe hở hẹp làm giảm điện áp cần thiết cho cùng cường độ trường, đó là lý do các thiết kế thu nhỏ ở phần 6 chạy ở mức vài chục volt thay vì vài trăm volt.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Điện áp phân cực của các earspeaker cỡ lớn hiện tại của STAX (SR-X9000, SR-009D, SR-L700 MK2, SR-X1) | 580 V DC | Thông số sản phẩm STAX 2026 |
| Khoảng điện áp phân cực của earspeaker nhét tai STAX SR-003 MK2 | 540 V đến 580 V DC | Thông số sản phẩm STAX 2026 |
| Điện áp phân cực của một nguyên mẫu tai nghe tĩnh điện graphene | 100 V DC | Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013 |
| Khe hở giữa điện cực và màng rung trong nguyên mẫu graphene | 120 micromet | Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013 |
| Điện áp phân cực DC trên điện cực của bộ chuyển đổi lai nanosheet NbSe2 | 80 V DC | Park, Lee và cs., Materials 2025 |
| Mức kích thích AC cho hiệu suất tốt nhất được thử trên bộ chuyển đổi nanosheet đó (trong 30, 60 và 90 V) | 90 V AC | Park, Lee và cs., Materials 2025 |
Bối cảnh: con số 580 V là thông số của nhà sản xuất chứ không phải phép đo độc lập, và các energizer STAX ở phần 4 cũng liệt kê cùng điện áp phân cực DC đó. Các trang thông số đầy đủ có tại stax.co.jp.
2. Độ Dày Màng Rung, Khe Hở Điện Cực và Khối Lượng Chuyển Động (Compliance Cơ Học)
Một màng rung tĩnh điện được kéo gần như đồng đều trên toàn bộ bề mặt, nên nó không cần cứng để giữ hình dạng. Điều đó cho phép các nhà thiết kế làm nó cực mỏng và nhẹ, và đó chính là thứ mang lại cho driver compliance cơ học cao. Một màng rung graphene nghiên cứu được đo dày khoảng 30 nm, với độ truyền sáng từ 22% đến 25%, mỏng hơn khoảng 80 lần so với 2,4 micromet mà Sennheiser công bố cho HE 1 (30 nm là 0,03 micromet; 2,4 / 0,03 = 80) (trang sản phẩm Sennheiser HE 1).
Lợi ích của khối lượng chuyển động thấp thể hiện ở hiệu suất chứ không phải ở một con số khối lượng đơn lẻ. Các tác giả nghiên cứu graphene báo cáo dòng điện hoạt động vài nanoampe, mức tiêu thụ điện năng thấp hơn nhiều so với 1 microwatt, và hiệu suất tĩnh điện về nguyên tắc có thể gần bằng 1, so với dưới 0,1 của tai nghe nhét tai dùng cuộn dây từ. Chúng tôi không tìm thấy số liệu khối lượng chuyển động nào được bình duyệt, tính bằng miligam, cho bất kỳ tai nghe tĩnh điện thương mại nào, nên việc so sánh với driver động và driver từ phẳng vẫn mang tính định tính (xem ghi chú về dữ liệu).
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Độ dày màng rung của Sennheiser HE 1 (tuyên bố của chính nhà sản xuất) | 2,4 micromet, phủ bạch kim bằng phương pháp bay hơi | Trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026 |
| Độ dày (ước tính từ độ truyền sáng) và đường kính của một màng rung tĩnh điện graphene | Dày khoảng 30 nm, rộng 7 mm | Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013 |
| Hiệu suất của một driver tĩnh điện về nguyên tắc so với tai nghe nhét tai cuộn dây từ thông thường | Gần 1 so với dưới 0,1 | Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013 |
| Độ dày của một nanosheet NbSe2 dẫn điện dùng trong màng rung của bộ chuyển đổi lai | Khoảng 3,5 nm | Park, Lee và cs., Materials 2025 |
| Đường kính các màng rung push-pull tròn được mô hình hóa và đo cho một tai nghe chụp tai | 60 mm và 65 mm | Chiang và Huang, JASA 2019 |
| Bán trục lớn và bán trục nhỏ của một nguyên mẫu màng rung tai nghe push-pull hình elip | 32 mm và 30 mm | Chiang và Huang, Journal of Vibration and Acoustics 2022 |
Bối cảnh: trong nghiên cứu năm 2019, thiết kế 65 mm được tích hợp vào tai nghe chụp tai cho đáp tuyến trên tai nhân tạo gần với đường cong mục tiêu ưa thích của Harman, và các tác giả đánh giá chất lượng âm thanh tương đương tai nghe động cao cấp (Chiang và Huang, Journal of the Acoustical Society of America 2019). Đó là đánh giá của chính các tác giả, không phải một bài nghe thử mù.
3. Độ Méo và Đáp Tuyến Tần Số: Những Gì Thực Sự Đã Được Đo
Danh tiếng độ méo thấp của tai nghe tĩnh điện chủ yếu dựa trên số liệu của nhà sản xuất. Sennheiser tuyên bố THD 0,01% tại 1 kHz và 100 dB SPL cho HE 1, nhưng đó là tuyên bố của nhà sản xuất cho toàn bộ hệ thống, bao gồm cả ampli, chứ không phải phép đo độc lập của chiếc tai nghe. Các số liệu độc lập được công bố thì khan hiếm và cũ hơn. Để hiểu đáp tuyến “trung tính” nghĩa là gì, hãy xem thống kê về sở thích đường cong mục tiêu Harman của chúng tôi.
Hồ sơ độc lập hiện có hữu ích vì nó mâu thuẫn với giả định “phẳng theo mặc định”. Các phép đo lưu trữ do Stereophile công bố cho thấy Stax SR-007 bị hạ 10 dB từ 2 kHz đến 20 kHz so với dải trung và trầm, với một đỉnh hẹp gần 10 kHz (Stereophile, Comparing World-Class Headphones: Stax SR-007). Dữ liệu mới nhất hiện có: Stereophile và InnerFidelity, 2011, cùng một bảng đo có tệp ghi ngày 2017.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| THD của hệ thống Sennheiser HE 1 tại 1 kHz và 100 dB SPL (tuyên bố của chính nhà sản xuất) | 0,01% | Trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026 |
| Dải tần được công bố cho Sennheiser HE 1 (tuyên bố của chính nhà sản xuất) | 8 Hz đến trên 100 kHz | Trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026 |
| Mức tần số cao đo được của Stax SR-007, 2 kHz đến 20 kHz, so với dải trung và trầm | Hạ 10 dB | Stereophile, Comparing World-Class Headphones 2011 |
| Độ cách âm băng rộng của Stax SR-X Mk3 Pro, 100 Hz đến 10 kHz | -11 dBr | Bảng đo Stereophile 2017 |
| Các phép đo trở kháng điện và pha cho tai nghe tĩnh điện trong kho lưu trữ của Stereophile | Không có (không được đo) | Bảng đo Stereophile 2017 |
| Đáp tuyến tần số được công bố cho tai nghe tĩnh điện Koss ESP/950 (tuyên bố của chính nhà sản xuất) | 8 Hz đến 35.000 Hz | Trang sản phẩm Koss ESP/950 2026 |
Lưu ý về giá trị ngoại lệ: các bảng đo lưu trữ của Stereophile vẽ THD+nhiễu cho tai nghe tĩnh điện ở 90 và 100 dB, nhưng các tệp PDF được công bố in ra đường cong chứ không phải tỷ lệ phần trăm dạng bảng, nên chúng tôi không báo cáo tỷ lệ THD độc lập nào cho tai nghe tĩnh điện cỡ lớn (phép đo Stereophile SR-X Mk3 Pro). Trang Koss ESP/950 liệt kê trở kháng 100k ohm và độ nhạy 98 dB SPL/1mW, đây cũng là số liệu của nhà sản xuất.
4. Biên Độ Điện Áp và Công Suất Của Energizer
Một driver tĩnh điện hoạt động như một tụ điện (110 pF bao gồm cả dây trên các mẫu cỡ lớn của STAX), nên nó cần điện áp chứ không phải dòng điện, và STAX định mức các earspeaker đó ở 100 đến 101 dB tại 1 kHz với đầu vào 100 Vrms. SRM-T8000 đầu bảng dao động 470 Vrms tại 1 kHz, được ghi là 1.330 Vp-p trong thông số của nhà sản xuất, với độ khuếch đại 60 dB (thông số STAX SRM-T8000). Con số đó gấp khoảng 15,7 lần giới hạn ES1 30 Vrms cho AC dưới 1 kHz được liệt kê trong bảng (470 / 30 = 15,7), đó là lý do phần 5 quan trọng với bất kỳ ai chế tạo hoặc sửa đổi các ampli này.
Mức chênh lệch trong cả dòng sản phẩm cho thấy sự đánh đổi giữa dự trữ điện áp và tính di động. SRM-D10 MK2 chạy pin giảm xuống 200 Vrms và độ khuếch đại 53 dB, trong khi các mẫu dùng điện lưới nằm trong khoảng 300 đến 470 Vrms (thông số STAX SRM-D10 MK2). Ngay cả thiết bị di động cũng cung cấp gấp đôi đầu vào 100 Vrms dùng cho định mức độ nhạy.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Đầu ra tối đa của energizer STAX SRM-T8000 tại 1 kHz (khuếch đại 60 dB, tiêu thụ 95 W) | 470 Vrms (1.330 Vp-p) | Thông số STAX SRM-T8000 2026, cũng được HomeTheaterHifi 2024 liệt kê |
| Đầu ra tối đa của các energizer STAX SRM-700S, SRM-400S và SRM-500T tại 1 kHz | 450, 400 và 300 Vrms | Thông số sản phẩm STAX 2026 |
| Đầu ra tối đa, độ khuếch đại và thời lượng pin của STAX SRM-D10 MK2 di động | 200 Vrms, 53 dB (450 lần), khoảng 3,5 giờ với đầu vào USB | Thông số sản phẩm STAX 2026 |
| Giới hạn điện áp ES1 cho AC dưới 1 kHz trong IEC 62368-1 | 30 Vrms (đỉnh 42,4 V) | DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021 |
| Giới hạn điện áp ES2 cho AC dưới 1 kHz trong IEC 62368-1 | 50 Vrms (đỉnh 70,7 V) | DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021 |
| Cận dưới điện áp AC của Chỉ thị Điện áp thấp của EU | 50 V AC | Ủy ban châu Âu, trang LVD 2014/35/EU 2026 |
Bối cảnh: con số 1.330 Vp-p xuất hiện trong thông số của nhà sản xuất được sao lại ở bài đánh giá SR-X9000 của HomeTheaterHifi ngày 19 tháng 8 năm 2024. Phép tính khớp: 470 Vrms nhân 1,414 nhân 2 xấp xỉ 1.329 V.
5. Tuân Thủ Quy Định: Các Cấp Năng Lượng IEC 62368-1 và Chỉ Thị Điện Áp Thấp Của EU
IEC 62368-1 đã thay thế các tiêu chuẩn an toàn âm thanh/video và CNTT cũ hơn bằng cách phân loại các nguồn năng lượng thành các cấp và quy định biện pháp bảo vệ cho từng cấp. Phiên bản thứ tư, được công bố ngày 26 tháng 5 năm 2023, dài 823 trang và có ngày ổn định là 2026, năm mà IEC dự kiến văn bản sẽ giữ nguyên cho đến đó (IEC 62368-1:2023 trên IEC Webstore). Các cấp điện có ý nghĩa trực tiếp với tai nghe tĩnh điện: ES1 không cần biện pháp bảo vệ nào cho người dùng thông thường, ES2 cần ít nhất một biện pháp, và ES3 cần biện pháp bảo vệ kép hoặc tăng cường (DigiKey, How to Design Protection Circuits Compliant for IEC 62368-1).
Chỉ điện áp thì không quyết định được cấp. Tiêu chuẩn đặt giới hạn cho cả điện áp tiếp xúc dự kiến lẫn dòng điện tiếp xúc, đó là lý do một nguồn điện áp cao nhưng giới hạn dòng được đánh giá theo cả hai tiêu chí (UL Japan, tài liệu kỹ thuật IEC 62368-1). Chúng tôi không tìm thấy tài liệu công khai nào nêu cách phân loại một hệ thống tai nghe tĩnh điện cụ thể, nên các tỷ lệ dưới đây chỉ so sánh điện áp.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Phiên bản IEC 62368-1, ngày công bố và độ dài | Phiên bản 4.0, 26 tháng 5 năm 2023, 823 trang (bản đã chỉnh sửa tháng 8 năm 2025) | IEC Webstore 2023 |
| Giới hạn điện áp DC cho ES1 và ES2 | 60 V DC và 120 V DC | DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021 |
| Giới hạn dòng điện tiếp xúc ES1, vận hành bình thường so với điều kiện lỗi đơn | 2 mA DC so với 25 mA DC (0,5 mA rms so với 5 mA rms cho AC dưới 1 kHz) | UL Japan, tài liệu kỹ thuật IEC 62368-1 |
| Pro bias 580 V DC so với các giới hạn điện áp DC của ES1 và ES2 | Gấp khoảng 9,7 lần ES1 (580 / 60) và 4,8 lần ES2 (580 / 120) | Tính từ điện áp phân cực ở phần 1 và các giới hạn DC của DigiKey |
| Điện áp định mức tối đa của thiết bị thuộc phạm vi IEC 62368-1 | 600 V | Element, A Complete Guide to IEC 62368-1 2025 |
| Khoảng điện áp thuộc phạm vi Chỉ thị Điện áp thấp 2014/35/EU của EU | 50 đến 1.000 V AC và 75 đến 1.500 V DC | Ủy ban châu Âu, trang LVD 2026 |
| Ngày Chỉ thị Điện áp thấp 2014/35/EU bắt đầu áp dụng | 20 tháng 4 năm 2016 | Ủy ban châu Âu, trang LVD 2026 |
| Ngày dự kiến rút lại EN 62368-1:2014 tại châu Âu | 6 tháng 7 năm 2024 | Element, A Complete Guide to IEC 62368-1 2025 |
Bối cảnh: trang LVD của Ủy ban châu Âu áp dụng khoảng điện áp cho đầu vào hoặc đầu ra của thiết bị, và Element kỳ vọng phiên bản thứ tư sẽ trở thành bắt buộc vào năm 2026 hoặc 2027 (Element, A Complete Guide to IEC 62368-1). Tài liệu của UL cũng mô tả việc tiếp xúc ES2 có thể gây đau và tiếp xúc ES3 có thể gây thương tích, bao gồm cả rung thất.
6. Loa Nhét Tai Tĩnh Điện MEMS: Thu Nhỏ Nguyên Lý
Loa MEMS (hệ thống vi cơ điện tử) là các thiết kế tĩnh điện mới nhất, được khắc trên silicon thay vì chế tạo từ màng căng. Chúng cho thấy sự đánh đổi về compliance cơ học ở dạng đơn giản nhất: khe hở tĩnh điện chỉ có thể dùng đến một mức nhất định trước khi điện cực chuyển động bị hút dính vào điện cực cố định (pull-in), mức mà một nhóm Fraunhofer IPMS và Arioso xác định vào khoảng một phần ba khe hở điện cực (Ehrig và cs., Forum Acusticum 2020). Một bộ chấp hành push-pull đối xứng giữ THD ở mức 1,26% hoặc thấp hơn trong khoảng 20 Hz đến 400 Hz, trong khi thiết kế một phía trước đó của chính nhóm này đo được 4,4% tại 500 Hz (Kaiser và cs., The push-pull principle, Microsystems and Nanoengineering 2022).
Công suất âm là vấn đề còn bỏ ngỏ. Thiết kế trước đó đạt 69 dB tại 500 Hz trong một bộ mô phỏng tai tiêu chuẩn, còn phiên bản push-pull đạt 79 dB đến 1 kHz (Kaiser và cs., all-silicon MEMS micro speaker, Microsystems and Nanoengineering 2019, và bài báo năm 2022 ở trên). Một bài tổng quan năm 2025 bao quát dữ liệu hiệu năng từ 1990 đến 2026 cho thấy loa MEMS áp điện thống trị lĩnh vực này, chủ yếu nhờ tập trung vào thu nhỏ và hiệu suất (Wittek và cs., Review of MEMS Transducers for Audio Applications). Để biết các loa thông thường cỡ nhỏ hoạt động thế nào gần giới hạn của chúng, hãy xem thống kê độ méo loa điện thoại thông minh và SPL tối đa của chúng tôi.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| THD của một loa tĩnh điện MEMS một phía tại 500 Hz (độ lệch DC 40 V, kích thích 10 Vpp) | 4,4% | Kaiser và cs., Microsystems and Nanoengineering 2019 |
| SPL của thiết bị đó tại 500 Hz trong bộ mô phỏng tai IEC 60318-4 (1,26 cm3) | 69 dB, tối đa 104 dB tại 11,4 kHz | Kaiser và cs., Microsystems and Nanoengineering 2019 |
| THD của loa tĩnh điện MEMS push-pull từ 20 Hz đến 400 Hz | 1,26% hoặc thấp hơn, đạt đỉnh 2% tại 1,4 kHz | Kaiser và cs., Microsystems and Nanoengineering 2022 |
| Khe hở tĩnh điện và kích thước chip của thiết bị push-pull | 2,5 micromet, 10 x 10 mm2 | Kaiser và cs., Microsystems and Nanoengineering 2022 |
| Khe hở phân cách điển hình trong loa MEMS tĩnh điện | 1 đến 8 micromet | Micromachines, Review of Recent Development of MEMS Speakers 2021 |
| SPL của loa MEMS tĩnh điện parylene 2 x 2 mm tại 1 cm, được kích thích ở 150 V | 113,4 dB tại 7,68 kHz | Bài tổng quan Micromachines 2021, trích dẫn Kim 2005 |
| Mức kích thích và THD của loa MEMS áp điện PZT phún xạ, để so sánh | 2 Vpp, THD dưới 2% | Bài tổng quan Micromachines 2021, trích dẫn Stoppel 2018 |
Bối cảnh: chính bài báo Kaiser và cs. 2022 trích dẫn công trình trước đó của Sugimoto và cs., trong đó kích thích push-pull làm giảm hài khoảng 10 dB so với kích thích một phía. Bài tổng quan Micromachines lưu ý rằng kết quả parylene năm 2005 được đo tại 1 cm, nên không thể so sánh trực tiếp với số liệu của bộ mô phỏng tai.
Tổng kết: Điện Áp Phân Cực Cao và Compliance Của Driver Tai Nghe Tĩnh Điện Qua Các Con Số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Điện áp phân cực của các earspeaker cỡ lớn hiện tại của STAX | 580 V DC | Thông số sản phẩm STAX 2026 |
| Đầu ra tối đa của energizer STAX SRM-T8000 tại 1 kHz | 470 Vrms (1.330 Vp-p) | Thông số STAX SRM-T8000 2026 |
| Giới hạn điện áp DC ES1 và ES2 trong IEC 62368-1 | 60 V DC và 120 V DC | DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021 |
| Giới hạn điện áp ES1 cho AC dưới 1 kHz | 30 Vrms (đỉnh 42,4 V) | DigiKey, bài viết thiết kế IEC 62368-1 2021 |
| Điện áp phân cực 580 V DC tính theo bội số của giới hạn DC ES1 | Khoảng 9,7 lần | Tính toán (580 / 60), xem phần 5 |
| Giới hạn dòng điện tiếp xúc ES1, vận hành bình thường | 2 mA DC | UL Japan, tài liệu kỹ thuật IEC 62368-1 |
| Khoảng DC của Chỉ thị Điện áp thấp của EU | 75 đến 1.500 V DC | Ủy ban châu Âu, trang LVD 2026 |
| Ngày công bố IEC 62368-1 Edition 4.0 | 26 tháng 5 năm 2023 | IEC Webstore 2023 |
| Điện áp định mức tối đa thuộc phạm vi IEC 62368-1 | 600 V | Element, A Complete Guide to IEC 62368-1 2025 |
| Độ dày màng rung tĩnh điện graphene | Khoảng 30 nm | Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013 |
| Điện áp phân cực của tai nghe nhét tai graphene | 100 V DC | Zhou và Zettl, Applied Physics Letters 2013 |
| Độ dày màng rung Sennheiser HE 1 (tuyên bố của chính nhà sản xuất) | 2,4 micromet | Trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026 |
| THD của Sennheiser HE 1 tại 1 kHz và 100 dB SPL (tuyên bố của chính nhà sản xuất) | 0,01% | Trang sản phẩm Sennheiser HE 1 2026 |
| Mức hạ dải treble đo được của Stax SR-007, 2 kHz đến 20 kHz | Giảm 10 dB | Stereophile, Comparing World-Class Headphones 2011 |
| THD của loa tĩnh điện MEMS, thiết kế push-pull (20 Hz đến 400 Hz) so với thiết kế một phía trước đó (500 Hz) | 1,26% hoặc thấp hơn so với 4,4% | Kaiser và cs., Microsystems and Nanoengineering 2022 và 2019 |
| Giới hạn pull-in đối với độ lệch dùng được của một điện cực tĩnh điện đơn | Khoảng 1/3 khe hở điện cực | Ehrig và cs., Forum Acusticum 2020 |
| Khe hở điển hình của loa MEMS tĩnh điện | 1 đến 8 micromet | Bài tổng quan Micromachines 2021 |
Phương pháp luận và Nguồn
- Các trang thông số sản phẩm STAX, đọc vào tháng 10 năm 2026: SR-X9000, SRM-T8000, SRM-D10 MK2, cùng các trang SR-009D, SR-L700 MK2, SR-X1, SR-003 MK2, SRM-700S, SRM-400S và SRM-500T trên stax.co.jp. Mọi số liệu STAX đều là tuyên bố của chính nhà sản xuất.
- Trang sản phẩm Sennheiser HE 1 và trang sản phẩm Koss ESP/950: tuyên bố của nhà sản xuất, được ghi nhãn đúng như vậy.
- Zhou và Zettl, Electrostatic Graphene Loudspeaker, Applied Physics Letters 102, 2013 (toàn văn arXiv).
- Chiang và Huang, Experimental modeling and application of push-pull electrostatic speakers, JASA 146(4), 2019; Chiang và Huang, màng rung push-pull hình elip, Journal of Vibration and Acoustics 2022 (bản tóm tắt qua OpenAlex).
- Park, Lee và cs., High-Performance Acoustic Transducers with Exfoliated NbSe2 Nanosheets and Hybrid Force Mechanisms, Materials 18(4), 2025.
- Các phép đo InnerFidelity được Stereophile lưu trữ: Comparing World-Class Headphones: Stax SR-007 (2011) và bảng đo Stax SR-X Mk3 Pro (2017).
- HomeTheaterHifi, đánh giá earspeaker Stax SR-X9000, ngày 19 tháng 8 năm 2024, chỉ dùng cho con số 1.330 Vp-p của nhà sản xuất.
- IEC 62368-1:2023, IEC Webstore.
- DigiKey, How to Design Protection Circuits Compliant for IEC 62368-1, Steven Keeping, ngày 5 tháng 5 năm 2021.
- UL Japan, tài liệu kỹ thuật IEC 62368-1 về các cấp ES so với SELV.
- Element, A Complete Guide to IEC 62368-1 (chỉnh sửa lần cuối ngày 7 tháng 8 năm 2025).
- Ủy ban châu Âu, trang Chỉ thị Điện áp thấp (LVD).
- Kaiser và cs., Concept and proof for an all-silicon MEMS micro speaker utilizing air chambers, Microsystems and Nanoengineering 5, 43, 2019; Kaiser và cs., The push-pull principle, Microsystems and Nanoengineering 8, 125, 2022; Ehrig và cs., Electrostatic Push-Pull MEMS Audio Transducer for In-Ear Applications, Forum Acusticum 2020.
- Review of Recent Development of MEMS Speakers, Micromachines 12(10), 1257, 2021 và Wittek, Melnikov, Kaiser và Zimmermann, Review of MEMS Transducers for Audio Applications, arXiv 2025 (sửa đổi ngày 14 tháng 9 năm 2026).
- Lưu ý về dữ liệu: không có phòng thí nghiệm độc lập nào trong phiên làm việc này công bố tỷ lệ THD dạng bảng hay số liệu khối lượng chuyển động (tính bằng miligam) cho một tai nghe tĩnh điện cỡ lớn hiện hành, nên các so sánh độ méo và khối lượng với driver động và driver từ phẳng dựa vào tuyên bố của nhà sản xuất, nguyên mẫu nghiên cứu và thiết bị MEMS. Dữ liệu mới nhất hiện có cho các phép đo độc lập của tai nghe cỡ lớn: Stereophile và InnerFidelity, 2011 và 2017. Dữ liệu graphene của Zhou và Zettl (2013) và tài liệu kỹ thuật của UL (lưu trữ năm 2014) cũng đã hơn ba năm tuổi. Các giới hạn ES1 và ES2 đến từ các tài liệu giải thích của DigiKey và UL, không phải từ văn bản tiêu chuẩn 823 trang vốn phải trả phí; hãy kiểm tra chính tiêu chuẩn trước mọi công việc chứng nhận. Các tỷ lệ 9,7 và 15,7 chỉ so sánh điện áp và không xác định cấp năng lượng, vì giới hạn dòng điện tiếp xúc cũng được áp dụng. IEC 62368-1 đạt ngày ổn định vào năm 2026, nên một bản sửa đổi hoặc xác nhận có thể thay đổi các số liệu này, và Element kỳ vọng phiên bản thứ tư sẽ trở thành bắt buộc vào năm 2026 hoặc 2027.
Cập nhật lần cuối: ngày 27 tháng 10 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi IEC công bố quyết định về ngày ổn định đối với IEC 62368-1 Edition 4.0.