สถิติไบอัสแรงดันสูงและคอมไพลแอนซ์ไดรเวอร์ของหูฟังไฟฟ้าสถิต (2026): ข้อมูลกว่า 45 จุดเกี่ยวกับไบอัส 580 V มวลไดอะแฟรม และขีดจำกัดความปลอดภัย IEC 62368-1

สถิติหูฟังไฟฟ้าสถิต 2026: ไบอัส Pro 580 V DC สูงเป็น 9.7 เท่าของขีดจำกัดสัมผัส ES1 ที่ 60 V DC ข้อมูลไดอะแฟรม เอเนอร์ไจเซอร์ THD และ IEC 62368-1

หูฟังไฟฟ้าสถิตของ STAX ที่ใช้ “Pro bias” ตรึงไดอะแฟรมไว้ที่ 580 V DC ซึ่งสูงเป็นราว 9.7 เท่าของขีดจำกัด 60 V DC สำหรับชั้น ES1 ที่ปลอดภัยต่อการสัมผัสใน IEC 62368-1 (ข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026; DigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021) แรงดันไบอัสนี้ยังอยู่ภายในช่วง 75 ถึง 1,500 V DC ที่ข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรปใช้กำหนดขอบเขตของตน (คณะกรรมาธิการยุโรป, หน้า LVD 2014/35/EU 2026) ไดอะแฟรมที่ถูกประจุนี้บางได้อย่างยิ่ง: Sennheiser อ้าง 2.4 ไมโครเมตรสำหรับ HE 1 และเมมเบรนกราฟีนในงานวิจัยวัดได้ราว 30 nm (หน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026; Zhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013) หลักการไฟฟ้าสถิตเดียวกันนี้ เมื่อทำงานย้อนกลับ คือสิ่งที่แคปซูลไมโครโฟนคอนเดนเซอร์ใช้ ซึ่งเราครอบคลุมไว้ในสถิติสัญญาณรบกวนของแคปซูลไมโครโฟนหลอดสุญญากาศรุ่นวินเทจของเรา และเดินคนละเส้นทางกับดีไซน์ที่ขับด้วยแม่เหล็กในสถิติ THD ของไดรเวอร์แพลนาร์แมกเนติกเทียบกับไดนามิกของเรา เรารวบรวมข้อมูลจากข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคของ STAX, IEC, UL, คณะกรรมาธิการยุโรป, บทความที่ผ่านการประเมินโดยผู้ทรงคุณวุฒิใน Applied Physics Letters, Journal of the Acoustical Society of America และ Microsystems and Nanoengineering รวมถึงการวัดอิสระที่เก็บถาวรซึ่งเผยแพร่โดย Stereophile

หมายเหตุเกี่ยวกับคำว่า “คอมไพลแอนซ์” ในบทความนี้ คำนี้มีสองความหมายที่นี่ และเราแยกออกจากกัน คอมไพลแอนซ์เชิงกล คือความง่ายที่ไดอะแฟรมยอมตามแรงที่มากระทำ (ตรงข้ามกับความแข็งเกร็ง): เมมเบรนบางมวลต่ำที่ขึงเบา ๆ มีคอมไพลแอนซ์สูงมาก การปฏิบัติตามข้อกำหนดทางกฎระเบียบ คือการเป็นไปตามกฎความปลอดภัยทางไฟฟ้า เช่น IEC 62368-1 หรือข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรป หัวข้อ 1, 2 และ 6 ส่วนใหญ่เกี่ยวกับความหมายแรก ส่วนหัวข้อ 4 และ 5 เกี่ยวกับความหมายที่สอง

สรุปโดยย่อ

  • แรงดันไบอัส 580 V DC บนเอียร์สปีกเกอร์ขนาดเต็มรุ่นปัจจุบันของ STAX ทุกรุ่น: SR-X9000, SR-009D, SR-L700 MK2 และ SR-X1 (ข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026)
  • 2 mA DC: ขีดจำกัดกระแสสัมผัส ES1 ในการทำงานปกติ เพิ่มเป็น 25 mA DC ในสภาวะบกพร่องเพียงจุดเดียว (UL Japan, เอกสารเทคนิค IEC 62368-1)
  • 60 V DC: ขีดจำกัดแรงดัน ES1 ใน IEC 62368-1 เทียบกับ 120 V DC สำหรับ ES2 (DigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021)
  • 75 ถึง 1,500 V DC: ช่วงแรงดันที่ข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรปครอบคลุมตั้งแต่วันที่ 20 เมษายน 2016 (คณะกรรมาธิการยุโรป, หน้า LVD 2014/35/EU 2026)
  • ราว 30 nm: ความหนาของไดอะแฟรมไฟฟ้าสถิตกราฟีนที่ใช้ไบอัส 100 V DC (Zhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013)
  • 2.4 ไมโครเมตร: ความหนาไดอะแฟรมของ HE 1 ที่ Sennheiser ระบุเอง (หน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026)
  • THD 0.01% ที่ 1 kHz และ 100 dB SPL: ข้อกล่าวอ้างของ Sennheiser เองสำหรับระบบ HE 1 (หน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026)
  • THD 1.26% หรือต่ำกว่าตั้งแต่ 20 Hz ถึง 400 Hz สำหรับลำโพงไฟฟ้าสถิต MEMS แบบพุชพูล เทียบกับ 4.4% ที่ 500 Hz สำหรับการออกแบบด้านเดียวรุ่นก่อนหน้า (Fraunhofer IPMS, Microsystems and Nanoengineering 2022 และ 2019)
  • 10 dB: ระดับความถี่สูงที่ลดลงซึ่งวัดได้บน Stax SR-007 ตั้งแต่ 2 kHz ถึง 20 kHz (Stereophile, Comparing World-Class Headphones 2011)
  • 26 พฤษภาคม 2023: วันเผยแพร่ IEC 62368-1 ฉบับที่ 4.0 ความยาว 823 หน้า (IEC Webstore 2023)

1. แรงดันไบอัส: มาตรฐาน “Pro bias” 580 V และการออกแบบที่ใช้แรงดันต่ำกว่า

ในหูฟังไฟฟ้าสถิต แรงดันไบอัสคือแรงดัน DC สูงคงที่ที่ประจุไดอะแฟรม ขณะที่สัญญาณเพลงทำให้ขั้วไฟฟ้าคงที่สองข้าง (สเตเตอร์) ที่อยู่สองด้านของไดอะแฟรมแกว่งตาม รูปแบบที่โดดเด่นคือความเหมือนกัน: เอียร์สปีกเกอร์ขนาดเต็มรุ่นปัจจุบันของ STAX ทุกรุ่นระบุแรงดันไบอัส 580 V DC เท่ากัน เอเนอร์ไจเซอร์ของ STAX ก็เช่นกัน ดังนั้นแรงดันนี้จึงทำหน้าที่คล้ายมาตรฐานอินเทอร์เฟซระหว่างหูฟังกับแอมพลิฟายเออร์มากกว่าจะเป็นทางเลือกในการออกแบบ

การออกแบบเชิงวิจัยแสดงให้เห็นว่าแรงดันส่วนใหญ่นั้นมาจากรูปทรงเรขาคณิตมากกว่าฟิสิกส์ หูฟังกราฟีนที่มีช่องว่างขั้วไฟฟ้า 120 ไมโครเมตรทำงานที่เพียง 100 V DC (Zhou และ Zettl, Electrostatic Graphene Loudspeaker) และทรานสดิวเซอร์แผ่นนาโนปี 2025 ใช้ 80 V DC (Park, Lee และคณะ, Materials 2025) ช่องว่างที่แคบลดแรงดันที่ต้องใช้สำหรับความเข้มสนามเท่าเดิม ซึ่งเป็นเหตุผลที่การออกแบบขนาดเล็กในหัวข้อ 6 ทำงานที่หลักสิบโวลต์แทนที่จะเป็นหลักร้อย

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
แรงดันไบอัสของเอียร์สปีกเกอร์ขนาดเต็มรุ่นปัจจุบันของ STAX (SR-X9000, SR-009D, SR-L700 MK2, SR-X1)580 V DCข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026
ช่วงแรงดันไบอัสของเอียร์สปีกเกอร์อินเอียร์ STAX SR-003 MK2540 V ถึง 580 V DCข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026
แรงดันไบอัสของหูฟังไฟฟ้าสถิตกราฟีนต้นแบบ100 V DCZhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013
ช่องว่างระหว่างขั้วไฟฟ้ากับไดอะแฟรมในต้นแบบกราฟีน120 ไมโครเมตรZhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013
ไบอัส DC บนขั้วไฟฟ้าของทรานสดิวเซอร์ลูกผสมแผ่นนาโน NbSe280 V DCPark, Lee และคณะ, Materials 2025
การขับ AC ที่ให้ผลดีที่สุดซึ่งทดสอบกับทรานสดิวเซอร์แผ่นนาโนนั้น (จาก 30, 60 และ 90 V)90 V ACPark, Lee และคณะ, Materials 2025

บริบท: ตัวเลข 580 V เป็นข้อมูลจำเพาะของผู้ผลิต ไม่ใช่การวัดอิสระ และเอเนอร์ไจเซอร์ของ STAX ในหัวข้อ 4 ก็ระบุไบอัส DC เท่ากัน หน้าข้อมูลจำเพาะฉบับเต็มอยู่ที่ stax.co.jp

2. ความหนาไดอะแฟรม ช่องว่างขั้วไฟฟ้า และมวลที่เคลื่อนที่ (คอมไพลแอนซ์เชิงกล)

ไดอะแฟรมไฟฟ้าสถิตถูกดึงอย่างเกือบสม่ำเสมอทั่วทั้งพื้นผิว จึงไม่จำเป็นต้องแข็งเพื่อคงรูป ซึ่งทำให้นักออกแบบทำให้มันบางและเบามากได้ และนี่คือสิ่งที่ให้ไดรเวอร์มีคอมไพลแอนซ์เชิงกลสูง ไดอะแฟรมกราฟีนในงานวิจัยวัดความหนาได้ราว 30 nm โดยมีการส่งผ่านแสง 22% ถึง 25% บางกว่า 2.4 ไมโครเมตรที่ Sennheiser ระบุสำหรับ HE 1 ประมาณ 80 เท่า (30 nm คือ 0.03 ไมโครเมตร; 2.4 / 0.03 = 80) (หน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1)

ผลตอบแทนของมวลเคลื่อนที่ต่ำปรากฏในประสิทธิภาพมากกว่าตัวเลขมวลเพียงตัวเดียว ผู้เขียนงานวิจัยกราฟีนรายงานกระแสขณะทำงานระดับไม่กี่นาโนแอมป์ กำลังไฟที่ใช้ต่ำกว่า 1 ไมโครวัตต์มาก และประสิทธิภาพไฟฟ้าสถิตที่ในหลักการอาจใกล้ 1 เทียบกับต่ำกว่า 0.1 สำหรับหูฟังขดลวดแม่เหล็ก เราไม่พบตัวเลขมวลเคลื่อนที่ในหน่วยมิลลิกรัมที่ผ่านการประเมินโดยผู้ทรงคุณวุฒิสำหรับหูฟังไฟฟ้าสถิตเชิงพาณิชย์รุ่นใดเลย การเปรียบเทียบกับไดรเวอร์ไดนามิกและแพลนาร์จึงยังเป็นเชิงคุณภาพ (ดูข้อสังเกตเกี่ยวกับข้อมูล)

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ความหนาไดอะแฟรมของ Sennheiser HE 1 (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง)2.4 ไมโครเมตร เคลือบแพลทินัมด้วยการระเหยหน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026
ความหนา (ประมาณจากการส่งผ่านแสง) และเส้นผ่านศูนย์กลางของไดอะแฟรมไฟฟ้าสถิตกราฟีนหนาราว 30 nm กว้าง 7 mmZhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013
ประสิทธิภาพของไดรเวอร์ไฟฟ้าสถิตในหลักการ เทียบกับหูฟังขดลวดแม่เหล็กทั่วไปใกล้ 1 เทียบกับต่ำกว่า 0.1Zhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013
ความหนาของแผ่นนาโน NbSe2 ที่นำไฟฟ้าซึ่งใช้ในไดอะแฟรมของทรานสดิวเซอร์ลูกผสมราว 3.5 nmPark, Lee และคณะ, Materials 2025
เส้นผ่านศูนย์กลางของไดอะแฟรมพุชพูลทรงกลมที่สร้างแบบจำลองและวัดสำหรับหูฟังครอบหู60 mm และ 65 mmChiang และ Huang, JASA 2019
กึ่งแกนยาวและกึ่งแกนสั้นของไดอะแฟรมหูฟังพุชพูลทรงรีต้นแบบ32 mm และ 30 mmChiang และ Huang, Journal of Vibration and Acoustics 2022

บริบท: ในการศึกษาปี 2019 การออกแบบขนาด 65 mm ที่ติดตั้งในหูฟังครอบหูให้การตอบสนองบนหูเทียมใกล้เคียงกับเส้นโค้งเป้าหมายที่ Harman ชื่นชอบ และผู้เขียนประเมินว่าคุณภาพเสียงเทียบได้กับหูฟังไดนามิกระดับไฮเอนด์ (Chiang และ Huang, Journal of the Acoustical Society of America 2019) นั่นเป็นการประเมินของผู้เขียนเอง ไม่ใช่การทดสอบฟังแบบปกปิด

3. ความเพี้ยนและการตอบสนองความถี่: สิ่งที่ถูกวัดจริง

ชื่อเสียงด้านความเพี้ยนต่ำของหูฟังไฟฟ้าสถิตส่วนใหญ่อิงกับตัวเลขของผู้ผลิต Sennheiser อ้าง THD 0.01% ที่ 1 kHz และ 100 dB SPL สำหรับ HE 1 แต่นั่นเป็นข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตสำหรับทั้งระบบ รวมแอมพลิฟายเออร์ ไม่ใช่การวัดอิสระของตัวหูฟัง ตัวเลขอิสระที่เผยแพร่มีน้อยกว่าและเก่ากว่า สำหรับบริบทว่าการตอบสนองแบบ “เป็นกลาง” หมายถึงอะไร ดูสถิติความชอบเส้นโค้งเป้าหมายของ Harmanของเรา

บันทึกอิสระที่มีอยู่นั้นมีประโยชน์เพราะขัดแย้งกับสมมติฐานที่ว่า “ราบเรียบโดยปริยาย” การวัดที่เก็บถาวรซึ่งเผยแพร่โดย Stereophile พบว่า Stax SR-007 ลดลง 10 dB ตั้งแต่ 2 kHz ถึง 20 kHz เมื่อเทียบกับเสียงกลางและเบส พร้อมยอดแคบใกล้ 10 kHz (Stereophile, Comparing World-Class Headphones: Stax SR-007) ข้อมูลล่าสุดที่มี: Stereophile และ InnerFidelity ปี 2011 รวมถึงแผ่นข้อมูลการวัดที่ไฟล์ลงวันที่ปี 2017

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
THD ของระบบ Sennheiser HE 1 ที่ 1 kHz และ 100 dB SPL (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง)0.01%หน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026
ช่วงความถี่ที่ระบุสำหรับ Sennheiser HE 1 (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง)8 Hz ถึงสูงกว่า 100 kHzหน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026
ระดับความถี่สูงที่วัดได้ของ Stax SR-007 ตั้งแต่ 2 kHz ถึง 20 kHz เมื่อเทียบกับเสียงกลางและเบสลดลง 10 dBStereophile, Comparing World-Class Headphones 2011
การตัดเสียงรบกวนแบบแถบกว้างของ Stax SR-X Mk3 Pro ตั้งแต่ 100 Hz ถึง 10 kHz-11 dBrแผ่นข้อมูลการวัดของ Stereophile 2017
การวัดอิมพีแดนซ์ไฟฟ้าและเฟสสำหรับหูฟังไฟฟ้าสถิตในคลังของ Stereophileไม่มี (ไม่ได้วัด)แผ่นข้อมูลการวัดของ Stereophile 2017
การตอบสนองความถี่ที่ระบุสำหรับหูฟังไฟฟ้าสถิต Koss ESP/950 (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง)8 Hz ถึง 35,000 Hzหน้าผลิตภัณฑ์ Koss ESP/950 2026

หมายเหตุเรื่องค่าผิดปกติ: แผ่นข้อมูลที่เก็บถาวรของ Stereophile พล็อต THD+สัญญาณรบกวนสำหรับหูฟังไฟฟ้าสถิตที่ 90 และ 100 dB แต่ไฟล์ PDF ที่เผยแพร่พิมพ์เป็นเส้นโค้ง ไม่ใช่ตารางเปอร์เซ็นต์ เราจึงไม่รายงานเปอร์เซ็นต์ THD อิสระสำหรับหูฟังไฟฟ้าสถิตขนาดเต็ม (การวัด SR-X Mk3 Pro ของ Stereophile) หน้า Koss ESP/950 ระบุอิมพีแดนซ์ 100k โอห์ม และความไว 98 dB SPL/1mW ซึ่งเป็นตัวเลขของผู้ผลิตเช่นกัน

4. การแกว่งแรงดันและกำลังของเอเนอร์ไจเซอร์

ไดรเวอร์ไฟฟ้าสถิตทำงานเหมือนตัวเก็บประจุ (110 pF รวมสายในรุ่นขนาดเต็มของ STAX) จึงต้องการแรงดันมากกว่ากระแส และ STAX ระบุเอียร์สปีกเกอร์เหล่านั้นที่ 100 ถึง 101 dB ที่ 1 kHz เมื่อป้อนอินพุต 100 Vrms SRM-T8000 รุ่นเรือธงแกว่ง 470 Vrms ที่ 1 kHz ซึ่งระบุเป็น 1,330 Vp-p ในข้อมูลจำเพาะของผู้ผลิต ด้วยอัตราขยาย 60 dB (ข้อมูลจำเพาะ STAX SRM-T8000) นั่นสูงเป็นราว 15.7 เท่าของขีดจำกัด ES1 ที่ 30 Vrms สำหรับ AC ต่ำกว่า 1 kHz ที่ระบุในตาราง (470 / 30 = 15.7) ซึ่งเป็นเหตุผลที่หัวข้อ 5 สำคัญสำหรับทุกคนที่สร้างหรือดัดแปลงแอมพลิฟายเออร์เหล่านี้

ความกระจายทั่วทั้งไลน์สินค้าแสดงถึงการแลกเปลี่ยนระหว่างช่วงเผื่อแรงดันกับความพกพา SRM-D10 MK2 ที่ใช้แบตเตอรี่ลดลงเหลือ 200 Vrms และอัตราขยาย 53 dB ขณะที่รุ่นที่ใช้ไฟบ้านอยู่ระหว่าง 300 ถึง 470 Vrms (ข้อมูลจำเพาะ STAX SRM-D10 MK2) แม้แต่รุ่นพกพาก็ให้ได้สองเท่าของอินพุต 100 Vrms ที่ใช้ระบุความไว

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
เอาต์พุตสูงสุดของเอเนอร์ไจเซอร์ STAX SRM-T8000 ที่ 1 kHz (อัตราขยาย 60 dB, กินไฟ 95 W)470 Vrms (1,330 Vp-p)ข้อมูลจำเพาะ STAX SRM-T8000 2026 และ HomeTheaterHifi 2024 ก็ระบุไว้ด้วย
เอาต์พุตสูงสุดของเอเนอร์ไจเซอร์ STAX SRM-700S, SRM-400S และ SRM-500T ที่ 1 kHz450, 400 และ 300 Vrmsข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026
เอาต์พุตสูงสุด อัตราขยาย และอายุแบตเตอรี่ของ STAX SRM-D10 MK2 รุ่นพกพา200 Vrms, 53 dB (450 เท่า), ราว 3.5 ชั่วโมงเมื่อใช้อินพุต USBข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026
ขีดจำกัดแรงดัน ES1 สำหรับ AC ต่ำกว่า 1 kHz ใน IEC 62368-130 Vrms (ค่ายอด 42.4 V)DigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021
ขีดจำกัดแรงดัน ES2 สำหรับ AC ต่ำกว่า 1 kHz ใน IEC 62368-150 Vrms (ค่ายอด 70.7 V)DigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021
ขอบล่างของแรงดัน AC ในข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรป50 V ACคณะกรรมาธิการยุโรป, หน้า LVD 2014/35/EU 2026

บริบท: ตัวเลข 1,330 Vp-p ปรากฏในข้อมูลจำเพาะของผู้ผลิตที่ถูกอ้างซ้ำในบทวิจารณ์ SR-X9000 ของ HomeTheaterHifi ลงวันที่ 19 สิงหาคม 2024 การคำนวณตรงกัน: 470 Vrms คูณ 1.414 คูณ 2 ได้ประมาณ 1,329 V

5. การปฏิบัติตามข้อกำหนดทางกฎระเบียบ: ชั้นพลังงาน IEC 62368-1 และข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรป

IEC 62368-1 เข้ามาแทนที่มาตรฐานความปลอดภัยด้านเสียง/วิดีโอและไอทีรุ่นเก่า โดยจัดแหล่งพลังงานเป็นชั้นและกำหนดมาตรการป้องกันสำหรับแต่ละชั้น ฉบับที่สี่ซึ่งเผยแพร่เมื่อวันที่ 26 พฤษภาคม 2023 มีความยาว 823 หน้า และมีวันที่เสถียรภาพคือปี 2026 ซึ่งเป็นปีที่ IEC คาดว่าเนื้อหาจะคงเดิมจนถึง (IEC 62368-1:2023 บน IEC Webstore) ชั้นทางไฟฟ้ามีความสำคัญโดยตรงต่อหูฟังไฟฟ้าสถิต: ES1 ไม่ต้องใช้มาตรการป้องกันสำหรับผู้ใช้ทั่วไป ES2 ต้องใช้อย่างน้อยหนึ่งอย่าง และ ES3 ต้องใช้มาตรการป้องกันแบบสองชั้นหรือแบบเสริมแรง (DigiKey, How to Design Protection Circuits Compliant for IEC 62368-1)

แรงดันเพียงอย่างเดียวไม่ได้กำหนดชั้น มาตรฐานกำหนดขีดจำกัดทั้งแรงดันสัมผัสที่คาดว่าจะเกิดและกระแสสัมผัส ซึ่งเป็นเหตุผลที่แหล่งจ่ายแรงดันสูงแต่จำกัดกระแสถูกประเมินทั้งสองด้าน (UL Japan, เอกสารเทคนิค IEC 62368-1) เราไม่พบเอกสารสาธารณะที่ระบุว่าระบบหูฟังไฟฟ้าสถิตรุ่นใดถูกจัดชั้นอย่างไร อัตราส่วนด้านล่างจึงเปรียบเทียบเฉพาะแรงดัน

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ฉบับของ IEC 62368-1 วันที่เผยแพร่ และความยาวฉบับที่ 4.0 วันที่ 26 พฤษภาคม 2023 ความยาว 823 หน้า (ฉบับแก้ไขสิงหาคม 2025)IEC Webstore 2023
ขีดจำกัดแรงดัน DC สำหรับ ES1 และ ES260 V DC และ 120 V DCDigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021
ขีดจำกัดกระแสสัมผัส ES1 ในการทำงานปกติเทียบกับสภาวะบกพร่องเพียงจุดเดียว2 mA DC เทียบกับ 25 mA DC (0.5 mA rms เทียบกับ 5 mA rms สำหรับ AC ต่ำกว่า 1 kHz)UL Japan, เอกสารเทคนิค IEC 62368-1
ไบอัส Pro 580 V DC เทียบกับขีดจำกัดแรงดัน DC ของ ES1 และ ES2ราว 9.7 เท่าของ ES1 (580 / 60) และ 4.8 เท่าของ ES2 (580 / 120)คำนวณจากไบอัสในหัวข้อ 1 และขีดจำกัด DC ของ DigiKey
แรงดันพิกัดสูงสุดของอุปกรณ์ที่อยู่ภายใต้ IEC 62368-1600 VElement, A Complete Guide to IEC 62368-1 2025
ช่วงแรงดันที่ข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรป 2014/35/EU ครอบคลุม50 ถึง 1,000 V AC และ 75 ถึง 1,500 V DCคณะกรรมาธิการยุโรป, หน้า LVD 2026
วันที่ข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำ 2014/35/EU เริ่มใช้บังคับ20 เมษายน 2016คณะกรรมาธิการยุโรป, หน้า LVD 2026
วันที่ถอน EN 62368-1:2014 ในยุโรปตามกำหนดการ6 กรกฎาคม 2024Element, A Complete Guide to IEC 62368-1 2025

บริบท: หน้า LVD ของคณะกรรมาธิการยุโรป ใช้ช่วงแรงดันกับอินพุตหรือเอาต์พุตของอุปกรณ์ และ Element คาดว่าฉบับที่สี่จะมีผลบังคับในปี 2026 หรือ 2027 (Element, A Complete Guide to IEC 62368-1) เอกสารของ UL ยังอธิบายว่าการสัมผัส ES2 อาจเจ็บปวด และการสัมผัส ES3 อาจทำให้บาดเจ็บ รวมถึงหัวใจเต้นสั่นพริ้ว

6. ลำโพงอินเอียร์ไฟฟ้าสถิต MEMS: ย่อหลักการให้เล็กลง

ลำโพง MEMS (ระบบไมโครอิเล็กโทรเมคานิกส์) เป็นการออกแบบไฟฟ้าสถิตที่ใหม่ที่สุด ผลิตด้วยการกัดบนซิลิคอนแทนที่จะสร้างจากฟิล์มที่ขึงตึง ลำโพงเหล่านี้แสดงการแลกเปลี่ยนของคอมไพลแอนซ์เชิงกลในรูปแบบที่เรียบง่ายที่สุด: ช่องว่างไฟฟ้าสถิตใช้ได้เพียงถึงจุดหนึ่งก่อนที่ขั้วไฟฟ้าที่เคลื่อนที่จะดูดติดกับขั้วไฟฟ้าคงที่ (ปรากฏการณ์พูลอิน) ซึ่งทีมจาก Fraunhofer IPMS และ Arioso ระบุไว้ที่ราวหนึ่งในสามของช่องว่างขั้วไฟฟ้า (Ehrig และคณะ, Forum Acusticum 2020) แอคทูเอเตอร์พุชพูลแบบสมมาตรคงค่า THD ที่ 1.26% หรือต่ำกว่าระหว่าง 20 Hz ถึง 400 Hz ขณะที่การออกแบบด้านเดียวรุ่นก่อนหน้าของทีมเดียวกันวัดได้ 4.4% ที่ 500 Hz (Kaiser และคณะ, The push-pull principle, Microsystems and Nanoengineering 2022)

เอาต์พุตคือปัญหาที่ยังแก้ไม่ตก การออกแบบรุ่นก่อนหน้าทำได้ 69 dB ที่ 500 Hz ในเครื่องจำลองหูมาตรฐาน และรุ่นพุชพูลทำได้ 79 dB ถึง 1 kHz (Kaiser และคณะ, all-silicon MEMS micro speaker, Microsystems and Nanoengineering 2019 และบทความปี 2022 ข้างต้น) บทความทบทวนปี 2025 ที่ครอบคลุมข้อมูลสมรรถนะตั้งแต่ปี 1990 ถึง 2026 พบว่าลำโพง MEMS แบบเพียโซอิเล็กทริกครองสนามนี้ ส่วนใหญ่เพราะมุ่งเน้นการย่อขนาดและประสิทธิภาพ (Wittek และคณะ, Review of MEMS Transducers for Audio Applications) สำหรับพฤติกรรมของลำโพงทั่วไปขนาดเล็กเมื่อใกล้ขีดจำกัด ดูสถิติความเพี้ยนของลำโพงสมาร์ตโฟนและ SPL สูงสุดของเรา

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
THD ของลำโพงไฟฟ้าสถิต MEMS ด้านเดียวที่ 500 Hz (ออฟเซ็ต DC 40 V, สัญญาณขับ 10 Vpp)4.4%Kaiser และคณะ, Microsystems and Nanoengineering 2019
SPL ของอุปกรณ์นั้นที่ 500 Hz ในเครื่องจำลองหู IEC 60318-4 (1.26 cm3)69 dB สูงสุด 104 dB ที่ 11.4 kHzKaiser และคณะ, Microsystems and Nanoengineering 2019
THD ของลำโพงไฟฟ้าสถิต MEMS แบบพุชพูลตั้งแต่ 20 Hz ถึง 400 Hz1.26% หรือต่ำกว่า พุ่งสูงสุด 2% ที่ 1.4 kHzKaiser และคณะ, Microsystems and Nanoengineering 2022
ช่องว่างไฟฟ้าสถิตและขนาดชิปของอุปกรณ์พุชพูล2.5 ไมโครเมตร, 10 x 10 mm2Kaiser และคณะ, Microsystems and Nanoengineering 2022
ช่องว่างแยกทั่วไปในลำโพง MEMS ไฟฟ้าสถิต1 ถึง 8 ไมโครเมตรMicromachines, Review of Recent Development of MEMS Speakers 2021
SPL ของลำโพง MEMS ไฟฟ้าสถิตพาริลีนขนาด 2 x 2 mm ที่ระยะ 1 cm ขับที่ 150 V113.4 dB ที่ 7.68 kHzบทความทบทวนใน Micromachines 2021 อ้างถึง Kim 2005
สัญญาณขับและ THD ของลำโพง MEMS เพียโซอิเล็กทริก PZT แบบสปัตเตอร์ เพื่อการเปรียบเทียบ2 Vpp, THD ต่ำกว่า 2%บทความทบทวนใน Micromachines 2021 อ้างถึง Stoppel 2018

บริบท: บทความ Kaiser และคณะ ปี 2022 ฉบับเดียวกันอ้างถึงงานก่อนหน้าของ Sugimoto และคณะ ซึ่งการขับแบบพุชพูลลดฮาร์มอนิกลงราว 10 dB เมื่อเทียบกับการขับด้านเดียว บทความทบทวนใน Micromachines ระบุว่าผลพาริลีนปี 2005 วัดที่ระยะ 1 cm จึงเทียบกับตัวเลขจากเครื่องจำลองหูโดยตรงไม่ได้

สรุป: ไบอัสแรงดันสูงและคอมไพลแอนซ์ไดรเวอร์ของหูฟังไฟฟ้าสถิตในรูปแบบตัวเลข

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
แรงดันไบอัสของเอียร์สปีกเกอร์ขนาดเต็มรุ่นปัจจุบันของ STAX580 V DCข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์ STAX 2026
เอาต์พุตสูงสุดของเอเนอร์ไจเซอร์ STAX SRM-T8000 ที่ 1 kHz470 Vrms (1,330 Vp-p)ข้อมูลจำเพาะ STAX SRM-T8000 2026
ขีดจำกัดแรงดัน DC ของ ES1 และ ES2 ใน IEC 62368-160 V DC และ 120 V DCDigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021
ขีดจำกัดแรงดัน ES1 สำหรับ AC ต่ำกว่า 1 kHz30 Vrms (ค่ายอด 42.4 V)DigiKey, บทความออกแบบ IEC 62368-1 2021
ไบอัส 580 V DC เป็นกี่เท่าของขีดจำกัด DC ของ ES1ราว 9.7 เท่าคำนวณ (580 / 60) ดูหัวข้อ 5
ขีดจำกัดกระแสสัมผัส ES1 ในการทำงานปกติ2 mA DCUL Japan, เอกสารเทคนิค IEC 62368-1
ช่วง DC ของข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าต่ำของสหภาพยุโรป75 ถึง 1,500 V DCคณะกรรมาธิการยุโรป, หน้า LVD 2026
วันที่เผยแพร่ IEC 62368-1 ฉบับที่ 4.026 พฤษภาคม 2023IEC Webstore 2023
แรงดันพิกัดสูงสุดที่ IEC 62368-1 ครอบคลุม600 VElement, A Complete Guide to IEC 62368-1 2025
ความหนาไดอะแฟรมไฟฟ้าสถิตกราฟีนราว 30 nmZhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013
แรงดันไบอัสของหูฟังกราฟีน100 V DCZhou และ Zettl, Applied Physics Letters 2013
ความหนาไดอะแฟรมของ Sennheiser HE 1 (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง)2.4 ไมโครเมตรหน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026
THD ของ Sennheiser HE 1 ที่ 1 kHz และ 100 dB SPL (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง)0.01%หน้าผลิตภัณฑ์ Sennheiser HE 1 2026
ระดับเสียงแหลมของ Stax SR-007 ที่วัดได้ลดลง ตั้งแต่ 2 kHz ถึง 20 kHzลดลง 10 dBStereophile, Comparing World-Class Headphones 2011
THD ของลำโพงไฟฟ้าสถิต MEMS การออกแบบพุชพูล (20 Hz ถึง 400 Hz) เทียบกับการออกแบบด้านเดียวรุ่นก่อนหน้า (500 Hz)1.26% หรือต่ำกว่า เทียบกับ 4.4%Kaiser และคณะ, Microsystems and Nanoengineering 2022 และ 2019
ขีดจำกัดพูลอินของการเบี่ยงเบนที่ใช้ได้ของขั้วไฟฟ้าสถิตเดี่ยวราว 1/3 ของช่องว่างขั้วไฟฟ้าEhrig และคณะ, Forum Acusticum 2020
ช่องว่างทั่วไปของลำโพง MEMS ไฟฟ้าสถิต1 ถึง 8 ไมโครเมตรบทความทบทวนใน Micromachines 2021

ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา

อัปเดตล่าสุด: 27 ตุลาคม 2026 เราอัปเดตสรุปนี้ทุกไตรมาส และคาดว่าการรีเฟรชครั้งถัดไปจะเกิดขึ้นเมื่อ IEC ประกาศการตัดสินใจเรื่องวันที่เสถียรภาพของ IEC 62368-1 ฉบับที่ 4.0

ลอง VoxBooster — ทดลองใช้ฟรี 3 วัน

โคลนเสียงเรียลไทม์ ซาวด์บอร์ด และเอฟเฟกต์ — ทุกที่ที่คุณคุย

  • ไม่ต้องใช้บัตรเครดิต
  • ความหน่วง ~30ms
  • Discord · Teams · OBS
ลองฟรี 3 วัน