Khi các nhà nghiên cứu đo từng chiếc trong 8.384 micro MEMS sản xuất hàng loạt, độ phân tán về độ nhạy nằm gọn trong khoảng tin cậy 95% chỉ ±0,39 dB, với pha trong ±0,82 độ (Wijnings và cs., IEEE ICASSP 2021). Sự đồng đều chặt chẽ đó là lý do điện thoại, tai nghe và loa thông minh có thể kết hợp nhiều micro silicon nhỏ xíu này thành các mảng có hướng. Phía nhiễu thì kém sáng sủa hơn: bên cạnh một mảng micro đo lường có nhiễu được công bố dưới 6,5 dB(A), một mảng MEMS sáu micro được công bố 35 dB(A) thu được ít mẫu âm thanh côn trùng hơn gần 11 lần (9.221 so với 98.648) trong cùng một thí nghiệm (Branding và cs., PLoS One 2026). Ở đầu mức âm lớn, một thiết kế áp điện nghiên cứu năm 2025 đã đẩy điểm quá tải âm thanh lên 147 dB SPL (Yan và cs., Micromachines 2025). Trang này nói về hiệu năng, không phải doanh số: quy mô thị trường và tăng trưởng sản lượng nằm trong bài tổng hợp thống kê thị trường micro của chúng tôi, còn loa silicon nằm trong thống kê vi loa MEMS của chúng tôi. Chúng tôi tổng hợp dữ liệu từ các bài báo hội nghị và tạp chí của IEEE, PLoS One, Communications Engineering, HardwareX, Acta Acustica, Micromachines, Sensors và Scientific Data, rồi đặt cạnh các bảng dữ liệu và ghi chú ứng dụng của Infineon, Knowles và TDK InvenSense, những tài liệu mà chúng tôi gắn nhãn là tuyên bố của nhà sản xuất xuyên suốt bài.
Tóm tắt nhanh
- 8.384 micro MEMS cho thấy độ phân tán về độ nhạy ±0,39 dB (KTC 95%) ở 1 kHz (Wijnings và cs., IEEE ICASSP 2021).
- SNR bảng dữ liệu cao nhất cho dòng tiêu dùng mà chúng tôi xác minh được: 73 dB(A), kèm điểm quá tải 135 dB SPL, là tuyên bố của nhà sản xuất (Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, 2021).
- Một micro đo lường phòng thí nghiệm được công bố SNR 87,5 dB(A), so với 59 dB(A) của một linh kiện MEMS dùng cho mảng giá rẻ (Branding và cs., PLoS One 2026).
- Micro trần đo được SNR (72,10 ± 0,11) dB(A) so với giá trị 72 dB trong bảng dữ liệu (Wasisto và cs., Communications Engineering 2024).
- Một micro đo lường hoàn chỉnh dùng IM73A135 đo được nhiễu tự thân 23,25 dB(A) so với 21 dB(A) của viên nang trên giấy (Huber và Toth, HardwareX 2025).
- Một micro áp điện nghiên cứu đạt điểm quá tải 147 dB SPL và dải động 107,5 dB (Yan và cs., Micromachines 2025).
- Một chip đọc tín hiệu MEMS dùng 245 đến 438 µW cho SNDR đỉnh 74 đến 80,3 dB-A (IEEE Sensors Journal 2023).
- Một micro lai điện dung-áp điện đạt SNR 66,7 dB sau khi hợp nhất tín hiệu (Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026).
- 7 trong 10 báo cáo ứng dụng giám sát tiếng ồn bằng MEMS chỉ cung cấp dữ liệu tối thiểu về độ ổn định dài hạn (Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026).
- Độ lệch hiệu chuẩn ở tần số cao đạt -2 dB tại 16 kHz khi lấy màng rung MEMS làm điểm tham chiếu (Saba và cs., Sensors 2025).
1. SNR: Bảng Dữ Liệu Đặt Mức Nhiễu Nền ở Đâu
SNR (tỷ số tín hiệu trên nhiễu) trong bảng dữ liệu MEMS không phải thước đo bản ghi âm sẽ nghe sạch đến đâu trong một căn phòng. Nó là khoảng cách giữa nhiễu điện của chính micro và một âm thử cố định 94 dB SPL ở 1 kHz, thường được đo theo trọng số A trong dải 20 Hz đến 20 kHz. Điều đó khiến SNR trong bảng dữ liệu là cách công bằng để xếp hạng linh kiện, nhưng là cách kém để dự đoán một sản phẩm hoàn chỉnh.
Những linh kiện tiêu dùng tốt nhất mà chúng tôi xác minh được tập trung ở nhóm thấp của dải 70 dB, và một micro đo lường tụ điện cấp phòng thí nghiệm vẫn được công bố cao hơn 14,5 dB so với tuyên bố MEMS tiêu dùng tốt nhất (87,5 dB(A) trừ 73 dB(A)). Các linh kiện cũ hơn, rẻ hơn, chẳng hạn trên bo mạch phát triển ReSpeaker Core v2.0, nằm thấp hơn nhiều, ở mức 59 dB(A). Knowles bổ sung một hiệu chỉnh thực tế cho người mua: khi so sánh micro analog với micro số PDM (điều chế mật độ xung, đầu ra số một bit), hãy giảm SNR analog khoảng 1,5 dB để tính đến nhiễu của bộ chuyển đổi bên ngoài (Knowles MEMS Microphone Selection Guide 2022).
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| SNR của micro MEMS analog Infineon IM73A135, chế độ thường | 73 dB(A) | Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, 2021 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| SNR của micro MEMS analog Knowles Raptor SPK01A0LR5H-1 | 72 dB(A) | Knowles MEMS Microphone Selection Guide 2022 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| SNR của micro MEMS số TDK T5838 | 68 dB | Thông cáo báo chí TDK InvenSense T5838 2021 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| SNR của micro MEMS áp điện Vesper VM3011 dùng trong một máy ghi âm thực địa ở Bắc Cực | 64 dBA | Chwalek và cs., Scientific Data 2025 |
| SNR được công bố của micro MEMS mảng Knowles SPU0414HR5H-SB so với micro đo lường phòng thí nghiệm Bruel and Kjaer Type 4955 | 59 dB(A) so với 87,5 dB(A) | Branding và cs., PLoS One 2026 |
| SNR và AOP của một micro MEMS điện dung nghiên cứu (Sant và cs.) được mô tả trong một bài tổng quan năm 2024 | 72 dB(A), với AOP 130 dB SPL | Wang và cs., bài tổng quan Micromachines 2024 |
Bối cảnh: các nguyên mẫu nghiên cứu hiện đã đạt cùng nhóm SNR với những linh kiện thương mại tốt nhất; xem các bảng thông số trong bài tổng quan của Wang và cs. 2024 và thông số máy ghi âm thực địa trong Chwalek và cs., Scientific Data 2025.
2. Nhiễu Đầu Vào Tương Đương và Nhiễu Tự Thân: Bảng Dữ Liệu so với Đo Thực Tế
Nhiễu đầu vào tương đương (EIN) diễn đạt lại mức nhiễu nền dưới dạng mức âm thanh: đó là áp suất âm thanh sẽ tạo ra cùng tín hiệu đầu ra như nhiễu của chính micro, và nó bằng 94 dB trừ SNR (TDK InvenSense AN-1112, Microphone Specifications Explained, Revision 1.1, 2016). Dữ liệu mới nhất hiện có: ghi chú ứng dụng đó có từ ngày 15 tháng 6 năm 2016, nhưng các định nghĩa của nó vẫn là thuật ngữ tham chiếu được dùng trong các bảng dữ liệu hiện nay.
Tin tốt cho người mua là các phép đo độc lập mà chúng tôi tìm được cho kết quả sát với bảng dữ liệu đối với linh kiện trần. Micro Infineon IM72D128V01 đo được SNR (72,10 ± 0,11) dB(A) so với giá trị 72 dB trong bảng dữ liệu (Wasisto và cs., Communications Engineering 2024). Khoảng cách xuất hiện khi micro được đưa vào sản phẩm: một lưới bảo vệ đặt trước cổng âm thanh làm mất (2,05 ± 0,16) dB(A) SNR, và một micro đo lường xây dựng quanh viên nang 21 dB(A) đo được 23,25 dB(A) khi tính cả bộ tiền khuếch đại (Huber và Toth, HardwareX 2025).
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Công thức nhiễu đầu vào tương đương | EIN = 94 dB trừ SNR | TDK InvenSense AN-1112, 2016 (ghi chú ứng dụng của nhà sản xuất) |
| SNR đo được của micro Infineon IM72D128V01 trần so với 72 dB trong bảng dữ liệu | (72,10 ± 0,11) dB(A) | Wasisto và cs., Communications Engineering 2024 |
| Nhiễu trọng số A đo được của chính các micro trần đó so với -108 dBFS trong bảng dữ liệu | (-108,23 ± 0,07) dBFS | Wasisto và cs., Communications Engineering 2024 |
| SNR bị mất sau khi thêm lưới bảo vệ sợi nano phía trên cổng âm thanh | (2,05 ± 0,16) dB(A) | Wasisto và cs., Communications Engineering 2024 |
| Nhiễu tự thân đo được của một micro đo lường IM73A135 hoàn chỉnh (viên nang cộng bộ tiền khuếch đại, 200 Hz đến 20 kHz) so với nhiễu viên nang 21 dB(A) trong bảng dữ liệu | 23,25 dB(A) | Huber và Toth, HardwareX 2025 |
| Độ nhạy đo được ở 1 kHz của chính micro đó so với -38 dBV trong bảng dữ liệu | -37,3 dB (13,62 mV/Pa) | Huber và Toth, HardwareX 2025 |
| Mức nhiễu nền được công bố, micro mảng MEMS so với micro đo lường phòng thí nghiệm | 35 dB(A) so với dưới 6,5 dB(A) | Branding và cs., PLoS One 2026 |
| Mẫu âm thanh côn trùng nhỏ nhất thu được, mảng MEMS so với mảng micro đo lường | 38 dB so với 5 dB | Branding và cs., PLoS One 2026 |
Lưu ý: dBFS có nghĩa là decibel so với đầu ra toàn thang số, nên chỉ áp dụng cho micro số. Các tác giả nghiên cứu ghi âm côn trùng cảnh báo rằng các giá trị của mảng MEMS có thể bị ước tính cao hơn thực tế tới 10 dB, điều này sẽ đặt giới hạn dưới thực của nó gần 28 dB, vẫn cao hơn rất nhiều so với 15 dB mà họ cho là hữu ích để nhận biết âm thanh côn trùng.
3. Điểm Quá Tải Âm Thanh và Dải Động
Điểm quá tải âm thanh (AOP) là âm thanh lớn nhất mà một micro có thể tiếp nhận trước khi độ méo đầu ra đạt 10% độ méo hài tổng (THD), quy ước được dùng trong mọi tài liệu của nhà sản xuất mà chúng tôi xem xét. Độ méo không nhảy vọt ở điểm đó mà tăng dần đều: AN-1112 ghi nhận rằng THD tăng gấp ba lần xấp xỉ sau mỗi 10 dB tăng của mức đầu vào. Đó là lý do Knowles nêu hai mức cho linh kiện Raptor: 122 dB SPL ở THD 1% và 130 dB SPL ở THD 10%.
Dải động là khoảng cách giữa AOP và EIN. Dùng chính số liệu của Infineon cho IM73A135, phép tính là 94 - 73 = 21 dB SPL EIN, và 135 - 21 = 114 dB dải động (tính toán của chúng tôi từ Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, 2021). Con số đó cao hơn 23 dB (114 - 91) so với dải động 91 dB mà AN-1112 dùng làm ví dụ minh họa năm 2016, dấu hiệu rõ nhất cho thấy trần quá tải đã dịch chuyển xa đến đâu. Các thiết kế nghiên cứu còn đẩy xa hơn: một micro áp điện nhôm-scandi-nitrua năm 2025 đạt 147 dB SPL (Yan và cs., Micromachines 2025), cao hơn mức khoảng 135 dB mà một bài tổng quan năm 2024 nêu cho giọng nói con người lớn nhất từng được ghi lại (Zheng và cs., Micromachines 2024).
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| AOP (THD 10%) của Infineon IM73A135, chế độ thường so với chế độ tiết kiệm điện | 135 dB SPL so với 130 dB SPL | Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, 2021 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| Mức quá tải của Knowles Raptor ở THD 1% so với ở THD 10% | 122 dB SPL so với 130 dB SPL | Knowles MEMS Microphone Selection Guide 2022 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| Dải động của ví dụ minh họa INMP504 (AOP 120 dB SPL, EIN 29 dB SPL) | 91 dB | TDK InvenSense AN-1112, 2016 (ghi chú ứng dụng của nhà sản xuất) |
| THD tại điểm quá tải âm thanh của một chip đọc tín hiệu MEMS dựa trên VCO | 1,5% ở 128 dB SPL | IEEE Sensors Journal 2023 |
| Dải động của chính mạch đọc đó ở hiệu năng đầy đủ | 108 dB | IEEE Sensors Journal 2023 |
| AOP của micro nghiên cứu áp điện hai lớp Al0.8Sc0.2N | 147 dB SPL | Yan và cs., Micromachines 2025 |
| Dải động của chính micro nghiên cứu đó (AOP + SNR - 94) | 107,5 dB | Yan và cs., Micromachines 2025 |
| Mức âm cao nhất mà một micro lai nghiên cứu được thử nghiệm về THD (giới hạn của thiết bị, không phải điểm quá tải) | 145,6 dB SPL | Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026 |
Lưu ý về giá trị ngoại lệ: thiết kế áp điện 147 dB SPL đánh đổi nhiễu lấy biên độ quá tải, với SNR chỉ 54,5 dB, nên dải động 107,5 dB của nó thấp hơn 114 dB suy ra cho IM73A135 ở trên. Một AOP cao tự nó không làm nên một micro tốt hơn. Các số liệu về mạch đọc đến từ bài báo VCO-ADC trên IEEE Sensors Journal 2023.
4. Độ Đồng Đều về Độ Nhạy và Pha cho Mảng Tạo Búp Sóng
Tạo búp sóng (beamforming) nghĩa là kết hợp nhiều micro để mảng thu âm theo một hướng và loại bỏ các hướng khác. Kỹ thuật này chỉ hoạt động nếu mỗi micro đáp ứng gần như giống hệt nhau, và các bảng dữ liệu hiếm khi nói rõ mức giống nhau là bao nhiêu. Nhà sản xuất công bố một cửa sổ dung sai (xem bảng) nhưng không công bố phân bố thực tế của các linh kiện bên trong cửa sổ đó, và đó chính là khoảng trống mà nghiên cứu của Đại học Công nghệ Eindhoven muốn lấp (Wijnings và cs., Characterization of MEMS Microphone Sensitivity and Phase Distributions, IEEE ICASSP 2021). Dữ liệu mới nhất hiện có: 2021.
Độ phân tán đo được (±0,39 dB ở độ tin cậy 95%) nằm gọn trong cả cửa sổ dung sai bảng dữ liệu chặt nhất là ±1 dB, và ảnh hưởng của nó lên bộ tạo búp sóng trễ-và-cộng chỉ là biến thiên độ lợi -0,13/+0,10 dB. Với các mảng phổ biến, bản thân micro hiếm khi là mắt xích yếu; hình học, vỏ máy và xử lý tín hiệu quan trọng hơn. Bài tổng hợp về tạo búp sóng cho loa thông minh trường xa của chúng tôi bàn về những gì xảy ra sau khi các tín hiệu được kết hợp. Quy mô cũng không còn xa lạ: một mảng nghiên cứu dạng mô-đun năm 2026 vận hành 1.024 micro TDK ICS-52000 (Moreno và cs., Sensors 2026).
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Micro được khảo sát đặc tính trong một nghiên cứu theo lô (Knowles SPH0641LM4H-1) | 8.384, trong 131 mảng gồm 64 micro | Wijnings và cs., IEEE ICASSP 2021 |
| Độ phân tán về độ nhạy và pha ở 1 kHz, khoảng tin cậy 95% | ±0,39 dB và ±0,82 độ | Wijnings và cs., IEEE ICASSP 2021 |
| Biến thiên độ lợi tạo búp sóng trễ-và-cộng do độ phân tán đó gây ra, khoảng tin cậy 95% | -0,13/+0,10 dB | Wijnings và cs., IEEE ICASSP 2021 |
| Khoảng dung sai độ nhạy của các micro TDK InvenSense | ±1 dB đến ±3 dB | TDK InvenSense AN-1112, 2016 (ghi chú ứng dụng của nhà sản xuất) |
| Số micro trong một mảng nghiên cứu mô-đun quy mô đầy đủ (16 mô-đun, mỗi mô-đun 64) | 1.024 | Moreno và cs., Sensors 2026 |
| Sai số thời gian còn lại sau khi đồng bộ mảng đó | dưới 125 µs | Moreno và cs., Sensors 2026 |
5. Mức Tiêu Thụ Điện và Chế Độ Tiết Kiệm Điện
Điện năng là nơi các nhà sản xuất đưa ra những tuyên bố mạnh tay nhất, và sự đánh đổi hiện rõ trong từng bảng dữ liệu: chế độ tiết kiệm điện đổi thời lượng pin lấy nhiễu và băng thông. IM66D130M của Infineon giảm từ 540 µA xuống 170 µA ở chế độ tiết kiệm điện, nhưng SNR tối thiểu ở chế độ đó là 64,5 dB(A) trên dải bị thu hẹp từ 20 Hz đến 8 kHz (Infineon IM66D130M Datasheet V1.1, ngày 3 tháng 12 năm 2025). TDK giới thiệu các chế độ bắt đầu từ 20 µA cho thiết bị luôn lắng nghe (thông cáo báo chí TDK InvenSense T5838, ngày 11 tháng 1 năm 2021).
Các công trình về mạch điện đã được bình duyệt cho thấy ngân sách điện đi về đâu. Một chip đọc tín hiệu năm 2023 kết nối trực tiếp với cảm biến MEMS đạt SNDR đỉnh 74 đến 80,3 dB-A với 245 đến 438 µW, và một bản thảo tiền công bố năm 2026 báo cáo dải động 114,3 dB với 399 µW (Granizo và cs., arXiv 2026). Các mảng nhân chi phí lên: một mô-đun nghiên cứu 64 micro tiêu thụ khoảng 0,5 W.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Dòng điện của Infineon IM73A135, chế độ thường so với chế độ tiết kiệm điện (điển hình) | 170 µA so với 70 µA | Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, 2021 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| Dòng điện của Infineon IM66D130M, chế độ thường (xung nhịp 3,072 MHz, 1,8 V) so với chế độ tiết kiệm điện (768 kHz) | 540 µA so với 170 µA | Infineon IM66D130M Datasheet V1.1, 2025 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| Dòng điện của TDK T5838: chế độ phát hiện hoạt động âm thanh, chế độ tiết kiệm điện, chế độ chất lượng cao | từ 20 µA, 130 µA, 330 µA | Thông cáo báo chí TDK InvenSense T5838 2021 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| Công suất của mạch đọc micro MEMS dựa trên VCO cho SNDR đỉnh 74 đến 80,3 dB-A | 245 đến 438 µW | IEEE Sensors Journal 2023 |
| Công suất và dải động của một ASIC đọc tín hiệu MEMS nén-giãn trong CMOS 0,13 µm (bản thảo tiền công bố) | 399 µW, 114,3 dB | Granizo và cs., arXiv 2026 |
| Dòng điện và SNR của một micro MEMS điện dung số lấy mẫu ba lần (Lee và cs.) | 520 µA ở 62,1 dBA | Wang và cs., bài tổng quan Micromachines 2024 |
| Công suất ước tính của một mô-đun mảng 64 micro | khoảng 0,5 W | Moreno và cs., Sensors 2026 |
Bối cảnh: SNDR (tỷ số tín hiệu trên nhiễu và méo) tính cả độ méo lẫn nhiễu, nên là con số khắt khe hơn SNR trong bảng dữ liệu ở mục 1. Phát hiện hoạt động âm thanh là chế độ trong đó micro lắng nghe với ngân sách dòng điện rất nhỏ và chỉ đánh thức bộ xử lý chính khi có âm thanh đến.
6. Tiền Tuyến Nghiên Cứu: Thiết Kế Áp Điện và Thiết Kế Lai
Micro MEMS điện dung, cảm nhận âm thanh dưới dạng thay đổi điện dung giữa một màng và một bản cực cố định phía sau, thống trị lĩnh vực micro và nắm giữ thị phần lớn (Wang và cs., bài tổng quan Micromachines 2024). Các thiết kế áp điện tự sinh điện áp từ biến dạng của màng, giúp tăng độ bền, nhưng linh kiện áp điện đang bán trong bài tổng hợp này có thông số 64 dBA, thấp hơn các tuyên bố điện dung tốt nhất ở mục 1. Công trình lai năm 2026 cố gắng có được cả hai: việc hợp nhất hai tín hiệu nâng SNR lên 66,7 dB, so với 59,8 dB từ riêng chế độ điện dung (Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026).
Độ bền là điểm bán hàng còn lại: trong nghiên cứu nhôm-scandi-nitrua năm 2025, mọi thiết bị được thử nghiệm đều sống sót sau cú sốc 10.000 g mà độ nhạy không đổi quá ±3 dB. Bài tổng quan của Zheng và cs. năm 2024 liệt kê một thiết kế áp điện nghiên cứu có SNR 82,4 dB, một giá trị mà không linh kiện MEMS đang bán nào trong bài tổng hợp này tiệm cận, dù các con số nghiên cứu hiếm khi được đo trong cùng điều kiện với bảng dữ liệu.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| SNR của micro MEMS lai điện dung-áp điện sau khi hợp nhất tín hiệu so với riêng chế độ điện dung | 66,7 dB so với 59,8 dB | Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026 |
| SNR của chính thiết bị đó ở riêng chế độ áp điện | 65,7 dB | Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026 |
| Áp suất nhỏ nhất phát hiện được của tín hiệu đã hợp nhất ở 1 kHz (so với 20 µPa) | 27,3 dB | Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026 |
| SNR cao nhất trong các thiết kế áp điện nghiên cứu ở một bảng của bài tổng quan năm 2024 | 82,4 dB | Zheng và cs., bài tổng quan Micromachines 2024 |
| Số thiết bị micro áp điện Al0.8Sc0.2N sống sót sau thử nghiệm sốc 10.000 g | 25 trên 25 (100%) | Yan và cs., Micromachines 2025 |
| Dải tần số mà Infineon IM73A135V01 cho độ nhạy cao nhất trong bốn micro MEMS vi sai được thử nghiệm | trên 70 kHz | Falkhofen và Wolff, Sensors 2023 |
Bối cảnh: phép so sánh gần siêu âm của Falkhofen và Wolff trên Sensors 2023 khuyến nghị hai linh kiện Knowles cho 20 đến 70 kHz và linh kiện Infineon cho trên 70 kHz, một lời nhắc rằng bảng xếp hạng theo SNR dải âm thanh không áp dụng được cho các dải khác.
7. Hiệu Chuẩn, Tiêu Chuẩn và Độ Ổn Định Dài Hạn
Phần yếu nhất của cơ sở bằng chứng về MEMS không phải là micro, mà là việc có quá ít báo cáo về những gì xảy ra sau nhiều tháng ngoài trời. Một bài tổng quan Acta Acustica năm 2026 về 45 nghiên cứu cho thấy 7 trong 10 báo cáo ứng dụng chỉ cung cấp thông tin tối thiểu về độ ổn định âm thanh dài hạn, và không báo cáo nào đưa ra đặc tính môi trường toàn diện (Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026). Bài tổng quan này cũng ghi nhận một thiết bị MEMS thương mại có phê duyệt kiểu loại Lớp 1 (Lớp 1 là cấp chính xác cao dành cho máy đo mức âm), cho thấy sự phù hợp chính thức là khả thi trong một cấu hình xác định. Bài tổng hợp về giám sát bằng máy đo mức âm của chúng tôi bàn về cách các lớp thiết bị đó được dùng tại nơi làm việc.
Bản thân việc hiệu chuẩn trở nên khó hơn ở tần số cao. Viện đo lường quốc gia của Ý, INRiM, nhận thấy điểm tham chiếu có ảnh hưởng: độ lệch khoảng -0,3 dB tại 16 kHz ở miệng cổng bo mạch, nhưng là -2 dB tại màng rung MEMS (Saba và cs., Sensors 2025). Tuy vậy lập luận về chi phí là có thật: một micro đo lường MEMS tự chế rẻ hơn micro thông thường hai bậc độ lớn.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Số nghiên cứu về micro MEMS dùng đo mức âm được đưa vào một bài tổng quan có hệ thống năm 2026 | 45 | Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026 |
| Báo cáo ứng dụng cung cấp thông tin tối thiểu về độ ổn định âm thanh dài hạn | 7 trên 10 | Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026 |
| Báo cáo ứng dụng đưa ra đặc tính môi trường toàn diện | 0 trên 10 | Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026 |
| Thiết bị MEMS thương mại có phê duyệt kiểu loại Lớp 1 được ghi chép đầy đủ, được nêu trong bài tổng quan | 1 | Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026 |
| Độ lệch hiệu chuẩn tại 16 kHz, tham chiếu ở miệng cổng PCB so với ở màng rung MEMS | khoảng -0,3 dB so với -2 dB | Saba và cs., Sensors 2025 |
| Hiệu chỉnh trường âm ở 20 kHz trong cấu hình nguồn bất lợi nhất | lớn hơn 1,4 dB (giá trị tuyệt đối) | Saba và cs., Sensors 2025 |
| Chi phí phần cứng của micro đo lường dựa trên IM73A135 so với micro đo lường thông thường điển hình | 8 đến 10 euro so với khoảng 1.000 euro | Huber và Toth, HardwareX 2025 |
| Độ lệch đáp ứng tần số của micro đo lường MEMS đó, 10 Hz đến 10 kHz | -3,9 dB đến +4,9 dB | Huber và Toth, HardwareX 2025 |
Tổng Kết: SNR và Điểm Quá Tải Âm Thanh của Micro MEMS qua Các Con Số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Độ phân tán về độ nhạy trên 8.384 micro MEMS sản xuất (KTC 95%, 1 kHz) | ±0,39 dB | Wijnings và cs., IEEE ICASSP 2021 |
| SNR và AOP bảng dữ liệu tiêu dùng cao nhất đã xác minh (chế độ thường) | 73 dB(A), 135 dB SPL | Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, 2021 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| SNR của micro đo lường phòng thí nghiệm so với micro MEMS dùng cho mảng giá rẻ | 87,5 dB(A) so với 59 dB(A) | Branding và cs., PLoS One 2026 |
| SNR của một micro MEMS áp điện đang bán (Vesper VM3011) | 64 dBA | Chwalek và cs., Scientific Data 2025 |
| SNR đo được của micro MEMS trần so với giá trị 72 dB trong bảng dữ liệu | (72,10 ± 0,11) dB(A) | Wasisto và cs., Communications Engineering 2024 |
| SNR bị mất sau lưới bảo vệ sợi nano | (2,05 ± 0,16) dB(A) | Wasisto và cs., Communications Engineering 2024 |
| Nhiễu tự thân đo được của micro đo lường MEMS hoàn chỉnh so với thông số viên nang 21 dB(A) | 23,25 dB(A) | Huber và Toth, HardwareX 2025 |
| Mẫu âm thanh nhỏ nhất, mảng MEMS so với mảng micro đo lường | 38 dB so với 5 dB | Branding và cs., PLoS One 2026 |
| Mức quá tải ở THD 1% so với THD 10%, Knowles Raptor | 122 so với 130 dB SPL | Knowles MEMS Microphone Selection Guide 2022 (tuyên bố của nhà sản xuất) |
| Dải động của ví dụ minh họa AN-1112 năm 2016 | 91 dB | TDK InvenSense AN-1112, 2016 (ghi chú ứng dụng của nhà sản xuất) |
| AOP của một micro MEMS áp điện nghiên cứu | 147 dB SPL | Yan và cs., Micromachines 2025 |
| Số micro trong một mảng nghiên cứu mô-đun | 1.024 | Moreno và cs., Sensors 2026 |
| Công suất mạch đọc cho SNDR đỉnh 74 đến 80,3 dB-A | 245 đến 438 µW | IEEE Sensors Journal 2023 |
| Dải động của một ASIC đọc tín hiệu 399 µW (bản thảo tiền công bố) | 114,3 dB | Granizo và cs., arXiv 2026 |
| SNR lai điện dung-áp điện sau khi hợp nhất so với riêng điện dung | 66,7 dB so với 59,8 dB | Guan và cs., Microsystems and Nanoengineering 2026 |
| SNR cao nhất trong các thiết kế áp điện nghiên cứu ở một bảng của bài tổng quan năm 2024 | 82,4 dB | Zheng và cs., bài tổng quan Micromachines 2024 |
| Báo cáo ứng dụng có dữ liệu tối thiểu về độ ổn định dài hạn | 7 trên 10 | Ramos de Mello và cs., Acta Acustica 2026 |
| Độ lệch hiệu chuẩn tại 16 kHz ở màng rung MEMS | -2 dB | Saba và cs., Sensors 2025 |
Phương Pháp Luận và Nguồn
- Wijnings, Stuijk, Scholte and Corporaal, Characterization of MEMS Microphone Sensitivity and Phase Distributions with Applications in Array Processing, IEEE ICASSP 2021
- Branding et al., Why we need dedicated insect microphones, PLoS One 2026
- Wasisto et al., Acoustically semitransparent nanofibrous meshes appraised by high signal-to-noise-ratio MEMS microphones, Communications Engineering 2024
- Huber and Toth, MEMS measurement microphone compatible to P48 amplifiers, HardwareX 2025
- Yan et al., Piezoelectric Bimorph Microphone with High Reliability and Dynamic Range Based on Al0.8Sc0.2N, Micromachines 2025
- Guan et al., A capacitive-piezoelectric hybrid MEMS microphone with signal fusion for enhancing signal-to-noise ratio, Microsystems and Nanoengineering 2026
- Zheng et al., Micro-Electro-Mechanical Systems Microphones: A Brief Review Emphasizing Recent Advances in Audible Spectrum Applications, Micromachines 2024
- Wang et al., MEMS Acoustic Sensors: Charting the Path from Research to Real-World Applications, Micromachines 2024
- A VCO-Based ADC With Direct Connection to a Microphone MEMS, 80-dB Peak SNDR and 438-µW Power Consumption, IEEE Sensors Journal 2023
- Granizo et al., A 399uW 114.3 dB DR Companding Readout ASIC for MEMS Microphones, bản thảo tiền công bố arXiv 2026
- Moreno et al., MxArray: A Modular, Multiplexed, and Massive MEMS-Based Acoustic Array, Sensors 2026
- Saba et al., Effectiveness of Sound Field Corrections for High-Frequency Pressure Comparison Calibration of MEMS Microphones, Sensors 2025
- Ramos de Mello et al., An Overview of MEMS Microphones for Accurate Sound Pressure Level Measurements in the Context of Urban Noise Monitoring, Acta Acustica 2026
- Chwalek et al., Acoustic data collection in arctic environments during the midnight sun using multi-channel SoundSHROOMs, Scientific Data 2025
- Falkhofen and Wolff, Near-Ultrasonic Transfer Function and SNR of Differential MEMS Microphones Suitable for Photoacoustics, Sensors 2023
- Tài liệu của nhà sản xuất, được gắn nhãn là tuyên bố của nhà sản xuất trong mọi bảng: Infineon IM73A135 Datasheet V1.20, ngày 7 tháng 7 năm 2021; Infineon IM66D130M Datasheet V1.1, ngày 3 tháng 12 năm 2025; Knowles MEMS Microphone Selection Guide 2022; TDK InvenSense AN-1112 Revision 1.1, ngày 15 tháng 6 năm 2016; thông cáo báo chí TDK InvenSense T5838, ngày 11 tháng 1 năm 2021.
- Lưu ý về dữ liệu: SNR và AOP trong bảng dữ liệu là tuyên bố của nhà sản xuất, đo ở 1 kHz và 94 dB SPL, và các con số analog với số (PDM) không thể so sánh trực tiếp nếu không có mức điều chỉnh khoảng 1,5 dB mà Knowles gợi ý. Dải động 114 dB của IM73A135 là phép tính số học của riêng chúng tôi từ bảng dữ liệu (94 - 73 = 21 dB EIN; 135 - 21 = 114 dB), không phải con số của nhà sản xuất. Bài báo về micro áp điện 147 dB SPL nêu SNR 54,5 dB trong phần tóm tắt nhưng 55,5 dB ở một mục sau đó; chúng tôi dùng 54,5 dB, khớp với dải động 107,5 dB mà bài báo nêu. Các giá trị mức nhiễu nền và SNR của micro côn trùng là thông số được liệt kê trong bảng so sánh của bài báo đó, không phải phép đo mới. Nghiên cứu về độ đồng đều của mảng năm 2021, AN-1112 (2016) và các con số ra mắt của T5838 (2021) là dữ liệu mới nhất hiện có thuộc loại của chúng. Mạch đọc 399 µW là một bản thảo tiền công bố chưa hoàn tất bình duyệt vào thời điểm chúng tôi đọc. Chúng tôi cố ý bỏ qua quy mô thị trường; bài tổng hợp thị trường của chúng tôi đã bàn về góc độ đó.
Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi IEEE Sensors Journal và Acta Acustica xuất bản các số đầu tiên của năm 2027 về đo lường bằng micro MEMS.