พื้นที่หน้าตัดของช่องหูผู้ใหญ่ต่างกันถึง 2 ถึง 3 เท่าระหว่างแต่ละคนในหลายจุดตลอดความยาว ขณะที่หูซ้ายและหูขวาของคนคนเดียวกันคล้ายกันมากกว่าอย่างมาก (Balouch และคณะ, Hearing Research 2023) ข้อค้นพบเดียวนี้อธิบายว่าเหตุใดเปลือกสั่งทำที่ผลิตจากรูปทรงหูของคนคนหนึ่งจึงเป็นผลิตภัณฑ์คนละอย่างกับจุกหูทั่วไปที่มีสามขนาด ปากช่องหูไม่ได้กลมด้วยซ้ำ: ความสูงและความกว้างต่างกันราว 40% (Yu และคณะ, Applied Ergonomics 2015) และในการทดสอบบนโต๊ะทดลอง เครื่องสแกนหูแบบถือด้วยมือมีค่าเบี่ยงเบนเฉลี่ย -0.052 mm จากช่องหูอ้างอิง (Mallwitz และคณะ, GMS Zeitschrift fuer Audiologie 2026) เรารวบรวมข้อมูลจากการศึกษามานุษยมิติด้วย CT ในวารสาร Hearing Research, Trends in Hearing และ Journal of the Acoustical Society of America การทดลองแบบสุ่มและการศึกษานำร่องเรื่องการสแกนหู ข้อมูลรูปแบบเครื่องช่วยฟังของอุตสาหกรรมการได้ยิน งานวิจัยด้านการป้องกันการได้ยินของ NIOSH และ Cochrane รวมถึงการเปิดเผยข้อมูลของผู้ผลิต สำหรับตลาดเครื่องพิมพ์ในวงกว้างที่อยู่เบื้องหลังเปลือกเหล่านี้ ดูสรุปสถิติการพิมพ์ 3 มิติของเรา
สรุปโดยย่อ
- ทางเข้าช่องหูมีลักษณะรี โดยมีความเยื้องศูนย์มัธยฐาน 0.64 ซึ่ง 0 คือวงกลม (Keefe และคณะ, JASA 2025)
- พื้นที่ช่องหูต่างกัน 2 ถึง 3 เท่าระหว่างแต่ละคนในหลายตำแหน่ง (Balouch และคณะ, Hearing Research 2023)
- ความสูงและความกว้างของปากช่องหูต่างกันราว 40% (p < 0.05) (Yu และคณะ, Applied Ergonomics 2015)
- รูปทรงช่องหูแบบผู้ใหญ่ปรากฏขึ้นระหว่างอายุ 10 ถึง 15 ปี จากภาพ CT ของหู 221 ข้าง (Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025)
- เครื่องสแกนหูแบบถือด้วยมือเบี่ยงเบนเฉลี่ย -0.052 mm เทียบกับ -0.136 mm และ -0.118 mm สำหรับแบบพิมพ์หูซิลิโคน (Mallwitz และคณะ, 2026)
- เอียร์โมลด์ที่ได้จากการสแกนและแบบดั้งเดิมไม่แสดงความแตกต่างด้านความพึงพอใจอย่างมีนัยสำคัญในหู 152 ข้าง (Molhave และคณะ, International Journal of Audiology 2026)
- เปลือกเครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูสั่งทำทั้งหมดของ Sonova พิมพ์ด้วยเครื่องพิมพ์ 3 มิติ (Sonova, คำแถลงของบริษัท 2019)
- เครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูและแบบใส่ในช่องหูที่สั่งทำ (และบางส่วนที่เป็นสต็อก) คิดเป็น 81% ของหน่วยในสหรัฐฯ ปี 1991; รูปแบบใส่ในหูทั้งหมดคิดเป็น 13% ในปี 2020 (Hearing Review อ้างอิงข้อมูล HIA, 2021)
- เครื่องช่วยฟังสั่งทำ 1 ใน 5 เครื่องถูกส่งคืนเพื่อแก้ไขเปลือกในข้อมูลที่ไม่ได้เผยแพร่ซึ่งอ้างถึงในปี 2003 (Pirzanski และ Berge, Hearing Review 2003)
- แบบพิมพ์หูของผู้เริ่มต้น 15 จาก 20 แบบ (75%) จะถูกปฏิเสธไม่ให้ผลิต (Pack และคณะ, Journal of the American Academy of Audiology 2025)
- การสวมที่อุดหูไม่พอดีอาจเกิดกับผู้ใช้ 40% (Cochrane Database of Systematic Reviews 2024)
- ที่อุดหูสั่งทำพิมพ์ 3 มิติวัดค่าจัดอันดับตัวเลขเดียวได้ 27 dB เทียบกับ 21 dB ของโฟม (Forum Acusticum 2025, French-German Research Institute of Saint-Louis)
1. ขนาดและความยาวของช่องหู: ผู้ใหญ่แต่ละคนต่างกันมากแค่ไหน
เหตุผลสนับสนุนความพอดีแบบสั่งทำเริ่มจากตัวเลขที่จุกหูทั่วไปรองรับไม่ได้: พื้นที่ที่ต่างกัน 2 ถึง 3 เท่าจากผู้ใหญ่คนหนึ่งไปอีกคนหนึ่ง (Balouch และคณะ, Hearing Research 2023) จุกซิลิโคนที่มีให้เลือกขนาดเล็ก กลาง และใหญ่ คือการเดิมพันว่าประชากรจัดกลุ่มได้เป็นสามขนาด ข้อมูล CT แสดงว่าไม่เป็นเช่นนั้น
รูปแบบนี้ไม่สม่ำเสมอตลอดช่องหูด้วย ทางเข้ากว้าง พื้นที่แคบลงเมื่อเข้าใกล้แก้วหู และส่วนโค้งแรก (จุดเลี้ยวแรกของช่องหู) คือตำแหน่งที่ผู้เขียนคาดว่าหัววัดแบบอาศัยช่องหูจะวางอยู่ อายุก็มีผล: ผู้ใหญ่สูงวัยมีพื้นที่ส่วนโค้งแรกใหญ่กว่าผู้ใหญ่อายุน้อยอย่างมีนัยสำคัญ ดังนั้นเปลือกที่ทำพอดีตอนอายุยี่สิบกว่าจึงไม่ใช่ความพอดีตลอดชีวิต การกระจายของขนาดในครึ่งนอกของช่องหู ซึ่งเป็นที่วางจุกและเปลือก เป็นตัวกำหนดว่าความพอดีนั้นแนบสนิทหรือรั่ว
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ความยาวช่องหูผู้ใหญ่เฉลี่ย (66 ข้าง จากผู้ร่วมศึกษา 47 คน อายุ 18 ถึง 90 ปี) | 31.4 mm ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 3.1 mm | Balouch และคณะ, Hearing Research 2023 |
| พื้นที่ช่องหูเฉลี่ย: ที่ทางเข้า; ที่ส่วนโค้งแรก; ที่ปลายด้านแก้วหู | 97 mm² (ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 24); 53 mm² (ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 18); 56 mm² (ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 8) | Balouch และคณะ, Hearing Research 2023 |
| พื้นที่ส่วนโค้งแรก ผู้ใหญ่อายุ 18 ถึง 30 ปี เทียบกับผู้ใหญ่อายุ 61 ถึง 90 ปี | 44 mm² เทียบกับ 69 mm² (ใหญ่กว่าอย่างมีนัยสำคัญในผู้ใหญ่สูงวัย) | Balouch และคณะ, Hearing Research 2023 |
| ความต่างของพื้นที่ช่องหูระหว่างบุคคลในหลายตำแหน่ง | 2 ถึง 3 เท่า | Balouch และคณะ, Hearing Research 2023 |
| พื้นที่มัธยฐานจากการสแกนหูด้วยแสง: ที่ทางเข้าเทียบกับลึกเข้าไป 16 mm | 72 mm² เทียบกับ 22 mm² | Keefe และคณะ, JASA 2025 |
| พื้นที่มัธยฐานจากการสแกนหูด้วยแสงที่ลึกเข้าไป 6, 9 และ 12 mm จากทางเข้า | 47.0, 40.1 และ 35.3 mm² | Keefe และคณะ, JASA 2025 |
| จำนวนหูที่สแกนในการศึกษา CT ปี 2025 และช่วงอายุ | 221 ข้าง อายุ 0.7 ถึง 91 ปี | Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 |
| ช่วงพื้นที่ในส่วนกลางของช่องหู (ข้อมูลอ้างอิงเก่าที่อ้างถึงในปี 2025) | 25 mm² ถึง 70 mm² | Stinson และ Lawton 1989 ตามที่ Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 อ้างถึง |
สังเกตตัวเลขทางเข้าสองค่า: 97 mm² จาก CT ในปี 2023 และ 72 mm² จากการสแกนด้วยแสงในปี 2025 (Keefe และคณะ, JASA 2025) การกำหนดว่า “ทางเข้า” อยู่ตรงไหนทำให้คำตอบเปลี่ยนไป ซึ่งในตัวมันเองคือปัญหาด้านความพอดี: ห้องปฏิบัติการกับเครื่องสแกนอาจไม่เห็นตรงกันว่าเปลือกควรเริ่มตรงไหน
2. รูปร่างช่องหู: ปากช่องหูรูปไข่ ส่วนโค้ง เพศ และอายุ
ขนาดเป็นเพียงครึ่งเดียวของเรื่องราว ความสูงและความกว้างของปากช่องหูต่างกันราว 40% (p < 0.05) ซึ่งทำให้ผู้เขียนแนะนำให้ใช้หน้าตัดของที่อุดหูเป็นรูปวงรีแทนวงกลม (Yu และคณะ, Applied Ergonomics 2015) จุกโฟมหรือซิลิโคนทรงกลมปิดปากช่องหูรูปไข่ได้ด้วยการเปลี่ยนรูปเท่านั้น ขณะที่เปลือกที่พิมพ์จากรูปทรงของหูเองมีรูปไข่มาตั้งแต่ต้น
ความเยื้องศูนย์ (ตัวชี้วัดว่าหน้าตัดมีลักษณะรีเพียงใด โดย 0 คือวงกลมสมบูรณ์) สูงสุดที่ตำแหน่งลึกเข้าไปจากทางเข้าเล็กน้อยและลดลงเมื่อลึกขึ้น ความแตกต่างระหว่างเพศมีอยู่แต่ไม่มาก คือไม่กี่ตารางมิลลิเมตรและความยาวต่ำกว่า 2 mm ซึ่งเล็กเมื่อเทียบกับการกระจายระหว่างบุคคลในหัวข้อที่ 1 ข้อค้นพบที่ใช้ได้จริงมากกว่าสำหรับการใส่ในเด็กคือเรื่องช่วงเวลา: รูปทรงช่องหูยังคงเปลี่ยนไปจนถึงช่วงอายุระหว่าง 10 ถึง 15 ปี (Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025) ดังนั้นเปลือกสั่งทำของเด็กจึงมีอายุการใช้งานสั้นด้วยเหตุผลทางกายวิภาคเพียงอย่างเดียว
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ความสูงเทียบกับความกว้างของปากช่องหู | ต่างกันราว 40% (p < 0.05) | Yu และคณะ, Applied Ergonomics 2015 |
| เส้นผ่านศูนย์กลางทางเข้า ใหญ่สุดเทียบกับเล็กสุด: ผู้ชาย; ผู้หญิง | 9.6 เทียบกับ 6.75 mm; 9.15 เทียบกับ 6.3 mm | Yu และคณะ, Applied Ergonomics 2015 ตามที่ Keefe และคณะ, JASA 2025 จัดตารางไว้ |
| ความเยื้องศูนย์มัธยฐาน: ที่ทางเข้า ลึกเข้าไป 4 mm ลึกเข้าไป 15 mm | 0.64, 0.74, 0.50 | Keefe และคณะ, JASA 2025 |
| จำนวนหูที่ขี้หูขัดขวางการวัดด้วย CT | 13 จาก 221 | Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 |
| ส่วนโค้งมัธยฐานที่แคบที่สุดของเส้นกึ่งกลางช่องหู (ระยะทางที่วัดตามช่องหูจากทางเข้า) | รัศมีความโค้ง 34 mm ที่ตำแหน่ง 8 mm | Keefe และคณะ, JASA 2025 |
| พื้นที่ที่แก้วหูยึดติด (วงแหวนแก้วหู): ผู้หญิงเทียบกับผู้ชาย | 61.2 เทียบกับ 64.9 mm² (หูทั้ง 221 ข้าง: 63.1±0.4 mm²) | Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 |
| ความยาวช่องหูที่เพิ่มขึ้นในผู้ชาย จากวงแหวนแก้วหูถึงทางเข้า (ปรับตามอายุแล้ว) | 1.8 mm | Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 |
| อายุที่ลักษณะช่องหูคล้ายผู้ใหญ่ปรากฏขึ้น | ระหว่าง 10 ถึง 15 ปี | Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 |
บริบท: ขี้หูไม่ได้เป็นปัญหาของ CT เท่านั้น เครื่องสแกนหรือแบบพิมพ์หูใดก็ตามที่ต้องมองเห็นผนังช่องหูจะหยุดอยู่ที่ก้อนขี้หู จึงเป็นเหตุผลที่การใส่แบบสั่งทำมักเริ่มด้วยช่องหูที่สะอาด
3. แบบพิมพ์หูเทียบกับการสแกนหู 3 มิติ: ความแม่นยำ ความสบาย และขั้นตอนการทำงาน
สำหรับเปลือกสั่งทำ คำถามด้านดิจิทัลได้คำตอบแล้วบนโต๊ะทดลองแต่ยังเปิดอยู่ในคลินิก เครื่องสแกนแบบถือด้วยมือมีค่าเบี่ยงเบนเฉลี่ย -0.052 mm จากช่องหูอ้างอิง เทียบกับ -0.136 mm และ -0.118 mm ของวัสดุพิมพ์หูซิลิโคนสองชนิด โดยมีการกระจายแคบกว่า (0.415 mm เทียบกับ 0.496 ถึง 0.546 mm) จากการสแกน 90 ครั้งโดยผู้ใช้ห้าคน (Mallwitz และคณะ, GMS Zeitschrift fuer Audiologie 2026) เครื่องหมายลบชี้ว่าซิลิโคนหดตัวเล็กน้อย และผู้เขียนเรียกการบันทึกแบบดิจิทัลว่าเป็นทางเลือกที่เทียบเท่ากัน
ผู้ป่วยชอบการสแกนมากกว่าซิลิโคนแบบแป้งปั้น: ในการศึกษานำร่อง ผู้ใช้เอียร์โมลด์ให้คะแนนความสบายในการสแกน 4.6667 จาก 5 เทียบกับ 3.6667 สำหรับแบบพิมพ์หู (Zheng และคณะ, Bioengineering 2023) แต่เมื่อเอียร์โมลด์อยู่ในหูแล้ว ความแตกต่างก็จางหาย การทดลองแบบสุ่มในผู้ใหญ่ 76 คนไม่พบความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญในความพึงพอใจโดยรวมระหว่างเอียร์โมลด์ที่ได้จากการสแกนกับแบบดั้งเดิม ขณะที่ผู้ป่วยที่คัดกรอง 89% ไม่ได้รับการรวมเข้าการศึกษา ซึ่งเป็นคำเตือนว่าหูไม่ทุกข้างที่สแกนได้ดี (Molhave และคณะ, International Journal of Audiology 2026)
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ค่าเบี่ยงเบนเฉลี่ยจากช่องหูอ้างอิงที่พิมพ์ 3 มิติ: เครื่องสแกนแบบถือด้วยมือเทียบกับวัสดุพิมพ์หูซิลิโคนสองชนิด | -0.052 mm เทียบกับ -0.136 mm และ -0.118 mm | Mallwitz และคณะ, GMS Zeitschrift fuer Audiologie 2026 |
| ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐานของค่าเบี่ยงเบนนั้น: เครื่องสแกนเทียบกับแบบพิมพ์หู | 0.415 mm เทียบกับ 0.496 ถึง 0.546 mm | Mallwitz และคณะ, GMS Zeitschrift fuer Audiologie 2026 |
| ความสบายของขั้นตอน ผู้ใช้เอียร์โมลด์ที่มีประสบการณ์ (มาตราส่วน 0 ถึง 5): การสแกนเทียบกับแบบพิมพ์หู | 4.6667 เทียบกับ 3.6667 (p = 0.01) | Zheng และคณะ, Bioengineering 2023 |
| ความชอบ ผู้ที่เพิ่งเริ่มใช้เอียร์โมลด์ (มาตราส่วน 0 ถึง 5): การสแกนเทียบกับแบบพิมพ์หู | 4.8 เทียบกับ 2.4 | Zheng และคณะ, Bioengineering 2023 |
| การฝึกอบรมจนชำนาญ: แบบพิมพ์หูเทียบกับการสแกน | ประมาณ 10 ชั่วโมงเทียบกับ 2 ถึง 3 ชั่วโมง | Zheng และคณะ, Bioengineering 2023 |
| ต้นทุนผันแปรต่อเอียร์โมลด์เมื่อใช้การสแกน | ต่ำกว่าการใช้แบบพิมพ์หูราว 7% | Zheng และคณะ, Bioengineering 2023 |
| ขนาดการทดลองแบบสุ่ม; ความต่างด้านความพึงพอใจของเอียร์โมลด์ที่สแกนเทียบกับแบบดั้งเดิม | ผู้ใหญ่ 76 คน (152 ข้าง); ไม่มีความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญ | Molhave และคณะ, International Journal of Audiology 2026 |
| ผู้ป่วยที่คัดกรองแต่ไม่ได้รับการรวมเข้าการทดลองนั้น | 89% | Molhave และคณะ, International Journal of Audiology 2026 |
ข้อยกเว้น: สำหรับการป้องกันการได้ยิน แบบพิมพ์หูทางกายภาพยังคงชนะด้านการปิดผนึก การประเมินของกองทัพบกสหรัฐฯ กับอาสาสมัคร 20 คนต่อวิธีพบว่าที่อุดหูจากแบบพิมพ์หูทางกายภาพให้การลดทอนเสียงสูงกว่าอย่างมีนัยสำคัญแต่สบายน้อยที่สุด ขณะที่ที่อุดหูจากวิธีสแกนดิจิทัลสามวิธีไม่แตกต่างกันเอง (Stefanson และ Ahroon, JASA 2019) การศึกษาก่อนหน้านี้พบว่าที่อุดหูสั่งทำที่สแกนด้วยดิจิทัลให้การลดทอนเสียงแย่กว่าที่อุดหูสั่งทำแบบจุ่มขี้ผึ้งอย่างมีนัยสำคัญ (Gordon และ Reeves, Proceedings of Meetings on Acoustics 2012) ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับการเปรียบเทียบของกองทัพ: ปี 2019
4. สัดส่วนของการผลิตแบบเติมเนื้อวัสดุในเปลือกสั่งทำ
สำหรับเปลือกเครื่องช่วยฟังสั่งทำ ผู้ผลิตระบุว่าการเปลี่ยนมาใช้การพิมพ์ 3 มิติเสร็จสมบูรณ์แล้ว Sonova ระบุว่าเปลือกทั้งหมดสำหรับเครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูที่สั่งทำผลิตบนเครื่องพิมพ์ 3 มิติ โดยการผลิตเครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูที่สั่งทำด้วยระบบดิจิทัลเริ่มในปี 2001/2002 (Sonova, เรื่องราวของบริษัท 2019) วิศวกรการผลิตของ Demant เขียนว่าเครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูผลิตด้วยการผลิตแบบเติมเนื้อวัสดุเกือบทั้งหมด และเป็นเช่นนั้นมากว่า 30 ปี โดยมีความต้องการรายวันเกิน 1,000 ชิ้นที่โรงงานของเขา (วิศวกรของ Demant, กรณีศึกษาบนเว็บไซต์ของ Asiga) ทั้งสองเป็นคำกล่าวอ้างของบริษัทเอง ไม่มีหน่วยงานอิสระใดเผยแพร่ตัวเลขสัดส่วนที่พิมพ์
สิ่งที่น่าขันคือการพิมพ์ชนะในช่วงที่รูปแบบสั่งทำเสียตลาดพอดี ดีไซน์แบบหลังหูและแบบลำโพงในช่องหู (RIC ตัวเครื่องเล็กหลังหูโดยมีลำโพงอยู่ในช่องหู) ครองยอดขายหน่วยในสหรัฐฯ ในปัจจุบัน (Hearing Review, Trends in Hearing Aid Styles 2021) เปลือกสั่งทำที่พิมพ์ยังคงอยู่ในฐานะผลิตภัณฑ์เฉพาะกลุ่ม คล้ายกับมอนิเตอร์อินเอียร์สั่งทำในวงการเสียง
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| เปลือกแบบใส่ในหูที่สั่งทำของ Sonova ที่ผลิตบนเครื่องพิมพ์ 3 มิติ | ทั้งหมด (คำกล่าวอ้างของผู้จัดจำหน่ายเอง) | Sonova, เรื่องราวของบริษัท 2019 |
| จุดเริ่มต้นของการผลิตเครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูที่สั่งทำของ Sonova ด้วยระบบดิจิทัล | 2001/2002 (คำกล่าวอ้างของผู้จัดจำหน่ายเอง) | Sonova, เรื่องราวของบริษัท 2019 |
| ความต้องการผลิตรายวันที่โรงงานผลิตแบบเติมเนื้อวัสดุแห่งหนึ่งของ Demant | เกิน 1,000 ชิ้น (คำกล่าวอ้างของผู้จัดจำหน่ายเอง) | วิศวกรของ Demant, กรณีศึกษาของ Asiga |
| เครื่องช่วยฟังแบบใส่ในหูและแบบใส่ในช่องหูที่สั่งทำ (และบางส่วนที่เป็นสต็อก) สัดส่วนหน่วยในสหรัฐฯ ปี 1991 | 81% | Hearing Review 2021 อ้างอิงข้อมูล HIA |
| รูปแบบใส่ในหูทั้งหมด สัดส่วนหน่วยในสหรัฐฯ ปี 1996 | ประมาณ 83% (6 จาก 7) | Hearing Review 2021 อ้างอิงข้อมูล HIA |
| สัดส่วนแบบใส่ลึกในช่องหูทั้งหมด (CIC) ของหน่วยในสหรัฐฯ ปี 1994 เทียบกับปี 2001 | ประมาณ 7% เทียบกับ 23% | Hearing Review 2021 อ้างอิงข้อมูล HIA |
| รูปแบบใส่ในหูทั้งหมด สัดส่วนหน่วยในสหรัฐฯ ปี 2020 (เปลือกครึ่ง/เต็ม ใส่ในช่องหู CIC) | 13% (5%, 5%, 3%) | Hearing Review 2021 อ้างอิงข้อมูล HIA และประมาณการของ HR |
| สัดส่วนแบบลำโพงในช่องหู (RIC) ของหน่วยในสหรัฐฯ ปี 2020 | 79% | Hearing Review 2021 อ้างอิงข้อมูล HIA และประมาณการของ HR |
บริบท: บทความทางการค้าที่ได้รับการสนับสนุนในปี 2017 รายงานว่า Sonova มีเครื่องพิมพ์ EnvisionTEC มากกว่า 100 เครื่อง แต่ละเครื่องพิมพ์เปลือกราวสองโหลต่อชั่วโมง (3DPrint.com, ได้รับการสนับสนุนจาก EnvisionTEC, 2017) Formlabs โฆษณาว่า Form 4B ของตนพิมพ์เครื่องช่วยฟังหรือเอียร์โมลด์ขนาดใหญ่ได้ในเวลาเพียงไม่กี่ชั่วโมง (หน้าโสตสัมผัสวิทยาของ Formlabs, คำกล่าวอ้างของผู้จัดจำหน่าย) ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับสัดส่วนรูปแบบในสหรัฐฯ: ปี 2020
5. การผลิตใหม่ การคืนสินค้า และความล้มเหลวด้านความพอดี
อัตราการผลิตใหม่เป็นตัวเลขที่อุตสาหกรรมเผยแพร่น้อยที่สุด ตัวเลขสาธารณะที่ดีที่สุดนั้นเก่า: เครื่องช่วยฟังสั่งทำ 1 ใน 5 เครื่องถูกส่งคืนผู้ผลิตเพื่อแก้ไขเปลือก ในข้อมูลที่ไม่ได้เผยแพร่ซึ่งรายงานในปี 2003 (Pirzanski และ Berge, Hearing Review 2003) ผู้เขียนกลุ่มเดียวกันพบว่า 20% ถึง 25% ของหูขยายกว้างขึ้น 0.5 mm ถึง 2.5 mm เมื่อใช้ซิลิโคนพิมพ์หูที่ข้นกว่าหรือมีการเคลื่อนไหวของขากรรไกร เปลือกที่พิมพ์แบบแข็งคัดลอกช่องหู ณ ช่วงเวลาเดียว ขากรรไกรที่ขยับเปลี่ยนช่องหูที่เปลือกต้องพอดีด้วย
การแก้ด้วยเทคนิคนั้นได้ผลมาก ห้องปฏิบัติการเอียร์โมลด์ประเมินว่าครึ่งหนึ่งของการผลิตเครื่องช่วยฟังใหม่ทั้งหมดมาจากแบบพิมพ์หูที่ไม่ดี และการเปลี่ยนไปใช้แบบพิมพ์หูขณะอ้าปากด้วยซิลิโคนที่ข้นกว่าช่วยแก้ไขหรือลดปัญหาความพอดีในผู้ป่วย 114 จาก 136 คน (84%) (Pirzanski และ Berge, AudiologyOnline 2002) ข้อมูลการคืนสินค้าในปัจจุบันครอบคลุมทั้งอุปกรณ์ ไม่ใช่เฉพาะเปลือก: ประมาณ 9% โดยรวมในการทดลองปี 2025 โดยสงสัยว่าความสบายเป็นปัจจัยหนึ่ง (Chen และคณะ, Perspectives of the ASHA Special Interest Groups 2025) สรุปอัตราการคืนเครื่องช่วยฟังแบบ OTCของเราครอบคลุมด้านการปรับตั้งด้วยตนเองของภาพนี้
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| เครื่องช่วยฟังสั่งทำที่ส่งคืนผู้ผลิตเพื่อแก้ไขเปลือก (ข้อมูลที่ไม่ได้เผยแพร่) | 1 ใน 5 | Pirzanski และ Berge, Hearing Review 2003 |
| หูที่ขยายกว้างขึ้นเมื่อใช้ซิลิโคนพิมพ์หูที่ข้นกว่าหรือมีการเคลื่อนไหวของขากรรไกร (มากกว่า 300 ข้าง) | 20% ถึง 25% ขยาย 0.5 mm ถึง 2.5 mm | Pirzanski และ Berge, Hearing Review 2003 |
| การผลิตเครื่องช่วยฟังใหม่ที่เกิดจากแบบพิมพ์หูที่ไม่ดี (ประมาณการของห้องปฏิบัติการเอียร์โมลด์) | 50% | Pirzanski และ Berge, AudiologyOnline 2002 |
| ผู้ป่วยที่ปัญหาความพอดีได้รับการแก้ไขหรือลดลงด้วยแบบพิมพ์หูขณะอ้าปากที่ความข้นสูงกว่า | 114 จาก 136 (84%) | Pirzanski และ Berge, AudiologyOnline 2002 |
| อัตราการคืนเครื่องช่วยฟังโดยรวมในการทดลองแบบสุ่มหลายสถานที่ | ประมาณ 9% | Chen และคณะ, Perspectives of the ASHA SIGs 2025 |
| ประมาณการอัตราการคืน: เครื่องช่วยฟังที่ต้องมีใบสั่งเทียบกับแบบ OTC | 3% ถึง 16% เทียบกับ 30% ถึง 50% | Chen และคณะ, Perspectives of the ASHA SIGs 2025 |
| แบบพิมพ์หูของผู้เริ่มต้นที่จะถูกปฏิเสธไม่ให้ผลิต | 15 จาก 20 (75%); ทั้ง 5 แบบที่ได้รับการยอมรับต้องผลิตใหม่ | Pack และคณะ, Journal of the American Academy of Audiology 2025 |
ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับการแก้ไขเปลือกและการผลิตใหม่ที่เกิดจากแบบพิมพ์หู: ปี 2002 และ 2003 เพื่อเปรียบเทียบ การทดลองปี 2025 ที่อยู่เบื้องหลังตัวเลข 9% วิเคราะห์การวัดบนหูจริง (การตรวจด้วยไมโครโฟนหัววัดต่อเสียงที่ไปถึงแก้วหู) จากผู้เข้าร่วม 512 คน และพบว่าไม่สามารถทำนายได้ว่าใครจะคืนเครื่อง
6. การปิดผนึกและการลดทอนเสียงแบบพาสซีฟ: ความพอดีแบบสั่งทำเทียบกับแบบทั่วไป
การป้องกันการได้ยินคือที่ที่การปิดผนึกถูกวัดเป็นเดซิเบล และบทเรียนนี้ใช้กับหูฟังสั่งทำได้โดยตรง การสวมที่อุดหูไม่พอดีอาจเกิดกับผู้ใช้ 40% ตามข้อมูลเบื้องหลังของการทบทวนของ Cochrane ปี 2024 (Morata และคณะ, Cochrane Database of Systematic Reviews 2024) แม่พิมพ์สั่งทำไม่ได้ชนะตัวเลขนั้นโดยอัตโนมัติ ข้อได้เปรียบที่วัดได้ของมันคือความสม่ำเสมอ: เมื่อสวมซ้ำหลายครั้ง ที่อุดหูสั่งทำให้การลดทอนเสียงที่สม่ำเสมอกว่าอย่างมีนัยสำคัญที่ 500, 1000 และ 2000 Hz เมื่อเทียบกับที่อุดหูที่ไม่ได้สั่งทำในผู้เข้าร่วม 30 คน (Tufts และคณะ, Annals of Occupational Hygiene 2013) และในคนงาน 20 คน ที่อุดหูขึ้นรูปสั่งทำได้สัดส่วนการลดทอนเสียงตามฉลากสูงกว่าโฟมในระบบทดสอบทั้งสองระบบ (Neitzel และคณะ, Annals of Occupational Hygiene 2006)
ที่อุดหูสั่งทำพิมพ์ 3 มิติที่ทดสอบกับอาสาสมัคร 13 คนในปี 2025 ใกล้เคียงกับค่าตามฉลากในด้านค่าจัดอันดับตัวเลขเดียว (SNR สรุปตัวเลขเดียวแบบยุโรปที่บอกว่าอุปกรณ์ป้องกันลดเสียงได้กี่เดซิเบล ไม่ใช่อัตราส่วนสัญญาณต่อสัญญาณรบกวน) ขณะที่โฟมต่ำกว่าค่าตามฉลากของตนเอง (Zimpfer และคณะ, Forum Acusticum 2025) จุดอ่อนคือความสามารถในการสวมใส่: ในการศึกษาของ NIOSH เกี่ยวกับอุปกรณ์ป้องกันแบบกึ่งสั่งทำ มีผู้ใช้เดิมเพียงราว 25% ที่ยังสวมอยู่หลังผ่านไปหนึ่งปี (Davis และคณะ, Journal of Occupational and Environmental Hygiene 2011) การปิดผนึกที่ไม่มีใครสวมก็ไม่ปกป้องอะไร และเปลือกหูฟังที่ปิดผนึกแต่ทำให้เจ็บก็จะถูกทิ้งไว้ในลิ้นชัก สำหรับด้านการวัดเรื่องนี้ ดูสรุปการทดสอบความพอดีของอุปกรณ์ป้องกันการได้ยินและสถิติ PARของเรา
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ผู้ใช้ที่อุดหูที่อาจสวมไม่พอดี | 40% | Morata และคณะ, Cochrane Database of Systematic Reviews 2024 |
| ค่าจัดอันดับตัวเลขเดียว (SNR) ของที่อุดหูสั่งทำพิมพ์ 3 มิติ: ที่วัดได้เทียบกับของผู้ผลิต | 27 dB เทียบกับ 27.7 dB | Zimpfer และคณะ, Forum Acusticum 2025 |
| SNR ของที่อุดหูโฟมแบบคลาสสิก: ที่วัดได้เทียบกับของผู้ผลิต | 21 dB เทียบกับ 23 dB | Zimpfer และคณะ, Forum Acusticum 2025 |
| ค่าความถี่ต่ำ (L) ของที่อุดหูสั่งทำที่พิมพ์: ที่วัดได้เทียบกับของผู้ผลิต | 19 dB เทียบกับ 22 dB | Zimpfer และคณะ, Forum Acusticum 2025 |
| การทดสอบความพอดีของที่อุดหูสั่งทำ (Sonomax full-block) ที่ค่าการลดทอนเสียงส่วนบุคคล (การป้องกันที่ผู้สวมคนหนึ่งได้รับจริง) ต่ำกว่าค่าตามฉลากหลังใช้สูตรปรับลดค่า (derating) ของ OSHA ก่อนเทียบกับหลังการฝึกอบรม | 14% เทียบกับ 9% | Murphy และคณะ, JASA 2022 |
| อุปกรณ์ป้องกันแบบกึ่งสั่งทำ: การลดทอนเสียงมัธยฐานตลอดการทดสอบสี่ครั้ง; ผู้ใช้ที่ยังสวมอยู่หลังหนึ่งปี | ประมาณ 17 dB เพิ่มขึ้นเป็นประมาณ 21 dB; ประมาณ 25% | Davis และคณะ, Journal of Occupational and Environmental Hygiene 2011 |
| การลดทอนเสียงเฉลี่ยของอุปกรณ์ป้องกันสั่งทำจากแบบพิมพ์หูของนักโสตสัมผัสวิทยาเทียบกับของผู้เริ่มต้น | 19.51 dB เทียบกับ 14.67 dB | Pack และคณะ, Journal of the American Academy of Audiology 2025 |
| คนงานที่ที่อุดหูปกป้องไม่ได้เพราะโครงสร้างช่องหู (ทดสอบ 50 คน) | 4 | Chiu และ Wan, IJERPH 2020 |
บริบท: ช่องว่าง 4.84 dB ในการศึกษาของ Pack เป็นผลลบที่เราคำนวณเอง (19.51 ลบ 14.67) จากค่าเฉลี่ยที่การศึกษารายงาน (Pack และคณะ, 2025) การศึกษาปี 2025 เดียวกันพบช่องว่างในส่วนช่องหูของแบบพิมพ์หูของผู้เริ่มต้นทั้ง 20 แบบ ในการศึกษาของ Chiu และ Wan คนงานสี่คนที่โครงสร้างช่องหูทำให้ที่อุดหูใช้ไม่ได้ผลได้รับการปกป้องก็ต่อเมื่อเปลี่ยนไปใช้ที่ครอบหูแล้วเท่านั้น (Chiu และ Wan, IJERPH 2020) การเปรียบเทียบ Sonomax มาจากชุดข้อมูลของ NIOSH ซึ่งคนงานบางส่วนปฏิเสธที่อุดหูสั่งทำเพราะการลดทอนเสียงต่ำและความไม่สบาย (Murphy และคณะ, JASA 2022) การปิดผนึกยังกำหนดด้วยว่าการปรับจูนของหูฟังไปถึงแก้วหูอย่างไร ซึ่งเป็นแนวคิดเบื้องหลังสรุปความชอบเส้นโค้งเป้าหมาย Harmanของเรา
สรุป: ความพอดีช่องหูของหูฟังสั่งทำพิมพ์ 3 มิติในรูปตัวเลข
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ความยาวช่องหูผู้ใหญ่เฉลี่ย | 31.4 mm ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน 3.1 mm | Balouch และคณะ, Hearing Research 2023 |
| ความต่างของพื้นที่ช่องหูระหว่างบุคคลในหลายตำแหน่ง | 2 ถึง 3 เท่า | Balouch และคณะ, Hearing Research 2023 |
| ความสูงเทียบกับความกว้างของปากช่องหู | ต่างกันราว 40% (p < 0.05) | Yu และคณะ, Applied Ergonomics 2015 |
| ความเยื้องศูนย์มัธยฐานที่ทางเข้าช่องหู | 0.64 | Keefe และคณะ, JASA 2025 |
| อายุที่ลักษณะช่องหูคล้ายผู้ใหญ่ปรากฏขึ้น | 10 ถึง 15 ปี | Voss และคณะ, Trends in Hearing 2025 |
| ค่าเบี่ยงเบนเฉลี่ย: เครื่องสแกนแบบถือด้วยมือเทียบกับแบบพิมพ์หูซิลิโคน | -0.052 mm เทียบกับ -0.136 และ -0.118 mm | Mallwitz และคณะ, 2026 |
| ความสบายของขั้นตอน การสแกนเทียบกับแบบพิมพ์หู (0 ถึง 5) | 4.6667 เทียบกับ 3.6667 | Zheng และคณะ, Bioengineering 2023 |
| ความพึงพอใจ เอียร์โมลด์ที่สแกนเทียบกับแบบดั้งเดิม (152 ข้าง) | ไม่มีความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญ | Molhave และคณะ, International Journal of Audiology 2026 |
| ผู้ป่วยที่คัดกรองแต่ไม่ได้รับการรวมเข้าการทดลองการสแกน | 89% | Molhave และคณะ, International Journal of Audiology 2026 |
| เปลือกแบบใส่ในหูที่สั่งทำของ Sonova ที่ผลิตบนเครื่องพิมพ์ 3 มิติ | ทั้งหมด (คำกล่าวอ้างของผู้จัดจำหน่ายเอง) | Sonova 2019 |
| สัดส่วนหน่วยในสหรัฐฯ ของแบบใส่ในหูและใส่ในช่องหูที่สั่งทำ ปี 1991 เทียบกับรูปแบบใส่ในหูทั้งหมด ปี 2020 | 81% เทียบกับ 13% | Hearing Review 2021 อ้างอิงข้อมูล HIA |
| เครื่องช่วยฟังสั่งทำที่ส่งคืนเพื่อแก้ไขเปลือก | 1 ใน 5 | Pirzanski และ Berge, Hearing Review 2003 |
| อัตราการคืนเครื่องช่วยฟังโดยรวมในการทดลองปี 2025 | ประมาณ 9% | Chen และคณะ, Perspectives of the ASHA SIGs 2025 |
| แบบพิมพ์หูของผู้เริ่มต้นที่ถูกปฏิเสธไม่ให้ผลิต | 15 จาก 20 (75%) | Pack และคณะ, 2025 |
| ผู้ใช้ที่อุดหูที่อาจสวมไม่พอดี | 40% | Cochrane Database of Systematic Reviews 2024 |
| SNR ที่วัดได้: ที่อุดหูสั่งทำพิมพ์ 3 มิติเทียบกับที่อุดหูโฟม | 27 dB เทียบกับ 21 dB | Zimpfer และคณะ, Forum Acusticum 2025 |
| การลดทอนเสียงจากแบบพิมพ์หูของนักโสตสัมผัสวิทยาเทียบกับของผู้เริ่มต้น | 19.51 dB เทียบกับ 14.67 dB | Pack และคณะ, 2025 |
| ผู้ใช้อุปกรณ์ป้องกันแบบกึ่งสั่งทำที่ยังสวมอยู่หลังหนึ่งปี | ประมาณ 25% | Davis และคณะ, 2011 |
ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา
- Balouch, Bekhazi, Durkee และคณะ, Measurements of ear-canal geometry from high-resolution CT scans of human adult ears, Hearing Research 2023
- Voss, Remenschneider, Farrar, Myoung และ Horton, Comprehensive measurements and analyses of ear canal geometry from late infancy through late adulthood, Trends in Hearing 2025
- Keefe, Porter และ Fitzpatrick, Shape and sound analyses of the human ear-canal geometry, Journal of the Acoustical Society of America 2025
- Yu, Lee, Wang และคณะ, Anthropometry of external auditory canal by non-contactable measurement, Applied Ergonomics 2015
- Mallwitz, Joukov, Albrecht และ Kreikemeier, Digital versus conventional impression-taking of the ear canal, GMS Zeitschrift fuer Audiologie 2026
- Zheng, Didion และ Ferguson, Comparison of traditional impression and 3D ear scanning techniques: a pilot study, Bioengineering 2023
- Molhave, Madsen, Degnbol, Christensen และ Ovesen, Three-dimensional scan versus conventional mould of outer ear in fabricating earmolds: a randomized controlled trial, International Journal of Audiology 2026
- Stefanson และ Ahroon, Evaluation of digital ear scanning for custom hearing protection devices, JASA 2019
- Gordon และ Reeves, Real-ear attenuation of custom-fit earplugs with the communications earplug, Proceedings of Meetings on Acoustics 2012
- Sonova, 3D printing technology improved hearing, เรื่องราวของบริษัท 2019
- วิศวกรการผลิตของ Demant, UltraGLOSS 3D printed hearing aids, กรณีศึกษาบนเว็บไซต์ของ Asiga
- Strom, Trends in hearing aid styles, Hearing Review 2021 (ข้อมูล HIA และประมาณการของ Hearing Review)
- 3DPrint.com, How Sonova became a global leader in production 3D printing, ได้รับการสนับสนุนจาก EnvisionTEC, 2017
- Formlabs, 3D printing in audio, หน้าของผู้จัดจำหน่าย
- Pirzanski และ Berge, Earmold impressions: does it matter how they are taken?, Hearing Review 2003
- Pirzanski และ Berge, Ear impressions: art or science?, AudiologyOnline 2002
- Chen, Remshak, Meskan, Singh, Pitman และ Dhar, Real-ear measures, APHAB and hearing aid retention, Perspectives of the ASHA Special Interest Groups 2025
- Pack, Bryan และ Gordon-Hickey, Effects of consumer versus professional earmold impression-taking on custom hearing protection device attenuation, Journal of the American Academy of Audiology 2025
- Morata, Gong, Tikka, Samelli และ Verbeek, Hearing protection field attenuation estimation systems and associated training, Cochrane Database of Systematic Reviews 2024
- Tufts, Jahn และ Byram, Consistency of attenuation across multiple fittings of custom and non-custom earplugs, Annals of Occupational Hygiene 2013
- Neitzel, Somers และ Seixas, Variability of real-world hearing protector attenuation measurements, Annals of Occupational Hygiene 2006
- Zimpfer, Hamery และ Blonde-Weinmann, Comparison of REAT and insertion loss measurements using headphone audiometry, Forum Acusticum 2025
- Murphy, Gong, Karch, Federman และ Schulz, Personal attenuation ratings versus derated noise reduction ratings for hearing protection devices, JASA 2022
- Davis, Murphy, Byrne และ Shaw, Acceptance of a semi-custom hearing protector by manufacturing workers, Journal of Occupational and Environmental Hygiene 2011
- Chiu และ Wan, Individual fit testing of hearing-protection devices based on microphones in real ears, International Journal of Environmental Research and Public Health 2020
- ข้อสังเกตเกี่ยวกับข้อมูล: ไม่มีหน่วยงานอิสระใดเผยแพร่สัดส่วนของเปลือกเครื่องช่วยฟังหรือเปลือกมอนิเตอร์อินเอียร์สั่งทำที่ผลิตด้วยการผลิตแบบเติมเนื้อวัสดุ ดังนั้นหัวข้อที่ 4 จึงอาศัยคำกล่าวของผู้ผลิต (ระบุว่าเป็นคำกล่าวอ้างของผู้จัดจำหน่าย) บวกกับสัดส่วนรูปแบบในสหรัฐฯ ที่สิ้นสุดในปี 2020 บทคัดย่อของ Hearing Research ปี 2023 พิมพ์หน่วยความยาวช่องหูเป็น mm² (พิมพ์ผิดจาก mm) และพื้นที่ทางเข้า 97 mm² จาก CT ของบทความนั้นเทียบกับ 72 mm² จากการสแกนด้วยแสง (การศึกษา JASA ปี 2025 ซึ่งอ้างถึง 72 mm² จาก Stinson และ Lawton 1989 ด้วย) การสแกนด้วยแสงปี 2025 เหล่านั้นเข้าถึงช่องหูเพียงราว 8 ถึง 18 mm และแทบไม่ถึงส่วนโค้งที่สอง ข้อมูลจากเครื่องสแกนจึงอธิบายช่องหูส่วนลึกได้ไม่ครบ การศึกษานำร่องของ Zheng มีผู้เข้าร่วม 12 คน และบทความมีสถิติที่ไม่สอดคล้องกัน (เช่น F(1,21) = 0.46 คู่กับ p = 0.006) ตัวเลข 1 ใน 5 สำหรับการแก้ไขเปลือกและ 50% สำหรับการผลิตใหม่เนื่องจากแบบพิมพ์หูในหัวข้อที่ 5 มาจากปี 2002 และ 2003 และส่วนหนึ่งอาศัยข้อมูลที่ไม่ได้เผยแพร่หรือเป็นการประมาณ บทความของ Chiu และ Wan รายงานยอดรวมที่ต่างกันสำหรับจำนวนการทดสอบ (148, 140 และ 111 ครั้งของ Classic ในที่ต่าง ๆ) ดังนั้นจึงใช้เฉพาะจำนวนคนงานสี่คนของบทความนี้ในที่นี้ อัตราการผลิตใหม่และการคืนสินค้าของมอนิเตอร์อินเอียร์สั่งทำไม่ได้รับการเผยแพร่โดยผู้ผลิตรายใดเท่าที่เราค้นพบ
- อัปเดตล่าสุด: 27 ตุลาคม 2026 เราจะทบทวนและอัปเดตสรุปนี้ทุกไตรมาส และคาดว่าการรีเฟรชครั้งถัดไปจะเกิดขึ้นเมื่อมีการเผยแพร่ผลลัพธ์ฉบับเต็มของการทดลองแบบสุ่มของ Molhave (จำนวนการผลิตใหม่และการปรับแต่ง) และสถิติหน่วยแยกตามรูปแบบชุดถัดไปของ Hearing Industries Association