Studio tại nhà chiếm 55,3% toàn bộ doanh thu thiết bị âm thanh phòng thu và phát sóng trên toàn thế giới năm 2025, theo Futuresource Consulting, và công ty này kỳ vọng tỷ trọng đó sẽ tiếp tục tăng. Sự dịch chuyển ấy là lý do một console để bàn nhỏ như GoXLR, RODECaster hay Wave XLR nay trở nên quan trọng với những công ty trước đây chủ yếu bán cho các phòng thu. Danh mục Gaming của Logitech, bao gồm micro và Streamlabs, đạt $1.414,2 triệu trong năm tài chính kết thúc ngày 31 tháng 3 năm 2026, trong khi toàn ngành sản phẩm âm nhạc Hoa Kỳ giảm 0,8% xuống $8,2 tỷ dưới áp lực thuế quan (Music Trades 2026 Industry Census). Nếu bạn quan tâm đến phần chuỗi tín hiệu của cùng loại thiết bị này, thống kê preamp micro của chúng tôi phân tích chi tiết về độ khuếch đại và nhiễu. Chúng tôi tổng hợp dữ liệu từ hồ sơ SEC, thông cáo kết quả kinh doanh của các công ty, một khảo sát thiết bị của người làm podcast, Stream Hatchet, tài liệu của Microsoft và một số công ty nghiên cứu thị trường trả phí, được gắn nhãn rõ ràng.
Tóm tắt nhanh
- Studio tại nhà chiếm 55,3% doanh thu âm thanh phòng thu và phát sóng toàn cầu năm 2025 (Futuresource Consulting, tháng 1 năm 2026)
- Các ước tính trả phí về thị trường giao diện âm thanh năm 2025 dao động từ 229,95 triệu USD đến 8,83 tỷ USD (SNS Insider 2025; Market Research Future)
- Thị trường console mixer âm thanh được ước tính ở mức 636,24 triệu USD năm 2025 (Mordor Intelligence, nghiên cứu trả phí)
- Phân khúc Gamer and Creator Peripherals của Corsair, bao gồm Elgato, đạt $492,1 triệu năm 2025, tăng 4% (kết quả năm tài chính 2025 của Corsair)
- Danh mục Gaming của Logitech, bao gồm micro và Streamlabs, đạt $1.414,2 triệu trong năm tài chính 2026 (kết quả quý 4 năm tài chính 2026 của Logitech)
- Focusrite plc tăng doanh thu Content Creation 11,0% lên 123,0 triệu bảng Anh trong 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 (kết quả chưa kiểm toán của Focusrite)
- Giá trị bán lẻ sản phẩm âm nhạc Hoa Kỳ giảm 0,8% xuống $8,2 tỷ năm 2025 (Music Trades 2026 Industry Census)
- Nhà bán lẻ thiết bị âm nhạc Sweetwater báo cáo doanh thu $1,86 tỷ năm 2025 (Sweetwater qua Music Inc., tháng 2 năm 2026)
- 52,8% người làm podcast dùng giao diện âm thanh, máy ghi âm kỹ thuật số hoặc mixer (The Podcast Host Gear Survey 2024)
- Khán giả phát trực tiếp đã xem 36,4 tỷ giờ năm 2025, tăng 6% (Stream Hatchet 2025 Yearly Report)
- Chế độ chia sẻ của Windows không hỗ trợ hơn tám kênh trên trình điều khiển USB Audio 2.0 tích hợp (Microsoft Learn)
1. Quy Mô Thị Trường: Nghiên Cứu Trả Phí Nói Gì, và Vì Sao Chúng Mâu Thuẫn Nhau
Không ai công bố quy mô thị trường “console streaming” đã được kiểm toán. Thứ tồn tại là một loạt mô hình nghiên cứu thị trường trả phí xây dựng trên các định nghĩa khác nhau, và chúng không thống nhất. Ước tính giao diện âm thanh năm 2025 cao nhất (8,83 tỷ USD) gấp khoảng 38 lần mức thấp nhất (229,95 triệu USD), theo tính toán của chúng tôi từ các con số nổi bật do chính hai công ty đưa ra (8,83 tỷ chia cho 229,95 triệu là 38,4).
Con số hữu ích hơn là một tỷ trọng chứ không phải một tổng số. Phân khúc studio tại nhà, nơi các console streaming tồn tại, đang tăng nhanh hơn thiết bị phòng thu chuyên nghiệp và phát sóng, theo cách định lượng của các nhà phân tích dựa trên khảo sát. Hãy xem mọi con số trong bảng này là ước tính theo mô hình, không phải điều tra toàn diện.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Thị trường console mixer âm thanh, ước tính năm 2025 | 636,24 triệu USD | Mordor Intelligence, báo cáo Audio Mixers Console Market (nghiên cứu trả phí, dữ liệu tính đến tháng 1 năm 2026) |
| Thị trường console mixer âm thanh, dự báo năm 2030 | 785,69 triệu USD (CAGR 4,31%, 2025 đến 2030) | Mordor Intelligence, báo cáo Audio Mixers Console Market |
| Thị trường giao diện âm thanh, ước tính năm 2025 | 283,90 triệu USD | TechSci Research, báo cáo Audio Interface Market, tháng 5 năm 2026 (nghiên cứu trả phí) |
| Thị trường giao diện âm thanh, dự báo năm 2031 | 430,13 triệu USD (CAGR 7,17%) | TechSci Research, báo cáo Audio Interface Market, tháng 5 năm 2026 |
| Thị trường giao diện âm thanh, ước tính năm 2025 từ công ty thứ hai | 229,95 triệu USD | SNS Insider, báo cáo Audio Interface Market, ngày 16 tháng 12 năm 2025 (nghiên cứu trả phí) |
| Thị trường giao diện âm thanh, ước tính năm 2025 từ công ty thứ ba | 8,83 tỷ USD | Market Research Future, báo cáo Audio Interface Market (nghiên cứu trả phí) |
| Tỷ trọng studio tại nhà trong doanh thu thiết bị âm thanh phòng thu và phát sóng toàn cầu, năm 2025 (dự báo cho năm 2029) | 55,3% (56,6% vào năm 2029) | Futuresource Consulting, bản công bố về quy mô nhà sáng tạo và phòng thu, ngày 27 tháng 1 năm 2026 |
| Tăng trưởng hằng năm dự báo đến năm 2029: phân khúc studio tại nhà so với phân khúc phòng thu chuyên nghiệp và phát sóng | CAGR 4,6% so với CAGR 3,2% | Futuresource Consulting, bản công bố về quy mô nhà sáng tạo và phòng thu, ngày 27 tháng 1 năm 2026 |
Ghi chú bối cảnh: Mordor Intelligence nêu Bắc Mỹ là khu vực lớn nhất và châu Á - Thái Bình Dương là khu vực tăng nhanh nhất, còn TechSci Research nêu phân khúc người mua “nghiệp dư” là phân khúc tăng nhanh nhất. Nguồn: báo cáo thị trường console mixer âm thanh, báo cáo thị trường giao diện âm thanh, bản công bố về tỷ trọng studio tại nhà.
2. Hồ Sơ Công Khai: Doanh Thu Nhà Sáng Tạo của Elgato và Logitech G
Hai công ty niêm yết đặt thiết bị cho nhà sáng tạo vào một khoản mục được báo cáo, và cả hai khoản mục này đều tăng chậm hơn sự ồn ào quanh streaming gợi ý. Phân khúc Gamer and Creator Peripherals của Corsair, nơi chứa Elgato và Stream Deck, tăng 4% lên $492,1 triệu năm 2025, khoảng một phần ba (33,4%, tính toán của chúng tôi: $492,1 triệu trên $1.472,5 triệu) doanh thu công ty. Quý ba năm 2026 của phân khúc này chỉ tăng 3%.
Khoản mục tương đương của công ty báo cáo còn lại rộng hơn: một danh mục Gaming gộp chuột và bàn phím cùng micro và các dịch vụ Streamlabs, nên phóng đại phần âm thanh. Dù vậy, đây là hồ sơ duy nhất ở đây cho thấy danh mục của một nhà sản xuất micro đang tăng tốc vào cuối năm 2026. Kết luận: thiết bị cho nhà sáng tạo là một mảng kinh doanh ổn định với mức tăng một chữ số ở quy mô lớn, không phải một cơn bùng nổ.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Doanh thu phân khúc Gamer and Creator Peripherals của Corsair (bao gồm Elgato), cả năm 2025 so với 2024 | $492,1 triệu so với $472,7 triệu (tăng 4%) | Kết quả năm tài chính 2025 của Corsair, ngày 12 tháng 2 năm 2026 |
| Biên lợi nhuận gộp phân khúc Gamer and Creator Peripherals của Corsair, 2025 so với 2024 | 39,4% so với 38,6% | Kết quả năm tài chính 2025 của Corsair, ngày 12 tháng 2 năm 2026 |
| Doanh thu phân khúc Gamer and Creator Peripherals của Corsair, quý ba năm 2026 so với quý ba năm 2025 (và chín tháng đầu năm 2026 so với cùng kỳ năm 2025) | $116,5 triệu so với $112,7 triệu, tăng 3% ($355,7 triệu so với $327,3 triệu, tăng 8,7%, tính toán của chúng tôi) | Kết quả quý 3 năm 2026 của Corsair (SEC Form 8-K), ngày 5 tháng 11 năm 2026 |
| Số tài khoản Elgato Marketplace mới được thêm trong một năm đến quý ba năm 2026 | Hơn 1 triệu | Kết quả quý 3 năm 2026 của Corsair (tuyên bố của công ty) |
| Doanh số danh mục Gaming của Logitech (bao gồm micro và Streamlabs), năm tài chính kết thúc ngày 31 tháng 3 năm 2026 | $1.414,2 triệu (tăng 6%) | Kết quả quý 4 năm tài chính 2026 của Logitech (SEC Form 8-K) |
| Doanh số danh mục Gaming của Logitech, quý kết thúc tháng 9 năm 2026 so với một năm trước | $349,3 triệu so với $323,3 triệu (tăng 8%) | Kết quả quý 2 năm tài chính 2027 của Logitech, ngày 27 tháng 10 năm 2026 |
| Doanh số danh mục Headsets của Logitech, năm tài chính 2026 so với năm tài chính 2025 | $179,8 triệu so với $179,7 triệu (đi ngang) | Kết quả quý 4 năm tài chính 2026 của Logitech (SEC Form 8-K) |
Ghi chú triển vọng: phân khúc thiết bị ngoại vi được định hướng tăng trưởng hai chữ số trong quý bốn năm 2026, dẫn dắt bởi đua xe mô phỏng, Elgato và SCUF. Nguồn: hồ sơ thiết bị ngoại vi quý ba năm 2026 trên SEC EDGAR, hồ sơ danh mục Gaming năm tài chính 2026 trên SEC EDGAR.
3. Nhà Sản Xuất Giao Diện Âm Thanh và Âm Thanh Chuyên Nghiệp: Kết Quả Công Ty Niêm Yết
Nhà sản xuất niêm yết tại Vương quốc Anh của các giao diện Scarlett và thiết bị podcast Vocaster là chỉ báo công khai rõ ràng nhất cho thị trường giao diện USB và console podcast, vì bộ phận Content Creation của họ bán đúng loại thiết bị đó. Thương hiệu cùng tên của công ty tăng doanh thu 12,5% trong 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025, trong khi công ty cho biết số liệu ngành cho thấy danh mục giao diện âm thanh thu hẹp khoảng 1%. Nói cách khác, tăng trưởng đến từ việc giành thêm thị phần, không phải từ thủy triều dâng.
Địa lý là câu chuyện thứ hai. Châu Âu, Trung Đông và châu Phi cùng khu vực châu Á - Thái Bình Dương tăng nhanh hơn nhiều so với châu Mỹ, nơi công ty đã tăng giá tại Hoa Kỳ trên toàn bộ bộ phận từ ngày 1 tháng 5 năm 2025 sau các đợt tăng thuế quan. Phân khúc thiết bị âm thanh của Yamaha, bao gồm mixer chuyên nghiệp, âm thanh tiêu dùng và âm thanh trên ô tô, đi theo hướng ngược lại khi đợt bùng nổ âm thanh chuyên nghiệp ở châu Âu nguội đi. “Tăng trưởng hữu cơ theo tỷ giá không đổi” (OCC) dưới đây là mức tăng trưởng đã loại trừ các thương vụ mua lại và tác động của tỷ giá hối đoái.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Doanh thu bộ phận Content Creation, 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 so với năm trước (tăng trưởng của riêng thương hiệu Focusrite) | 123,0 triệu bảng Anh so với 110,8 triệu bảng Anh, tăng 11,0% và 14,0% OCC (riêng thương hiệu tăng 12,5%) | Kết quả chưa kiểm toán của Focusrite plc, ngày 4 tháng 11 năm 2025 |
| Doanh thu Content Creation theo khu vực, cùng kỳ: châu Mỹ / EMEA / APAC | 53,7 triệu bảng Anh (tăng 2,6%) / 55,6 triệu bảng Anh (tăng 16,6%) / 13,8 triệu bảng Anh (tăng 27,8%) | Kết quả chưa kiểm toán của Focusrite plc, ngày 4 tháng 11 năm 2025 |
| Tỷ trọng thương mại điện tử bán trực tiếp cho khách hàng trong doanh thu Content Creation | 8% (7% một năm trước) | Kết quả chưa kiểm toán của Focusrite plc, ngày 4 tháng 11 năm 2025 |
| Thay đổi toàn ngành về doanh số danh mục giao diện âm thanh, 2025 so với 2024, theo Focusrite trích dẫn (không nêu tên nhà cung cấp dữ liệu) | Khoảng -1% (số đăng ký Scarlett đi ngang so với năm trước) | Kết quả chưa kiểm toán của Focusrite plc, ngày 4 tháng 11 năm 2025 |
| Tỷ trọng doanh thu của Focusrite Group từ sản phẩm sản xuất tại Trung Quốc và bán vào Hoa Kỳ | Xấp xỉ 12% | Kết quả chưa kiểm toán của Focusrite plc, ngày 4 tháng 11 năm 2025 |
| Doanh thu phân khúc Audio Equipment của Yamaha, năm tài chính kết thúc ngày 31 tháng 3 năm 2026 so với năm trước | 142.444 triệu yên so với 147.765 triệu yên (giảm 3,6%) | Kết quả tài chính hợp nhất năm tài chính 2026 của Yamaha Corporation |
Ghi chú bối cảnh: công ty đã đổi ngày kết thúc năm tài chính từ 31 tháng 8 sang 28 tháng 2, nên các con số này là số liệu 12 tháng chưa kiểm toán, và bộ số liệu kiểm toán tiếp theo sẽ bao gồm 18 tháng. Bằng chứng về thị phần của công ty dựa trên dữ liệu bán lẻ theo quý và bảng xếp hạng doanh số tại các nhà bán lẻ trực tuyến lớn. Nguồn: thông cáo kết quả Content Creation (PDF), kết quả phân khúc thiết bị âm thanh (PDF).
4. Kênh Bán Lẻ: Nơi Các Console Được Bán
Các console streaming tiếp cận người mua chủ yếu qua các nhà bán lẻ nhạc cụ, và kênh này đã có một năm 2025 đi ngang và nặng gánh thuế quan. 200 nhà bán lẻ sản phẩm âm nhạc lớn nhất Hoa Kỳ tăng doanh thu 5,3% lên $6,9 tỷ dù chi phí thuế quan bổ sung tương đương 9% doanh thu của họ. Những người bán lớn hơn đang giành thị phần từ một thị trường mà tính chung đã thu hẹp nhẹ.
Sweetwater, một nhà bán lẻ đơn lẻ dẫn đầu về trực tuyến, báo cáo doanh thu tương đương khoảng 27% tổng của nhóm Top 200 (tính toán của chúng tôi: $1,86 tỷ trên $6,9 tỷ; hai con số đến từ các nguồn khác nhau và có thể không được định nghĩa giống hệt nhau). Âm thanh chuyên nghiệp, danh mục bao gồm các mixer nhỏ, là điểm sáng trong dữ liệu NAMM mới nhất.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Doanh số sản phẩm âm thanh chuyên nghiệp tại Hoa Kỳ, năm 2024 | $1,59 tỷ (tăng 3,3%) | NAMM 2025 Global Report (dữ liệu mới nhất hiện có: năm 2024) |
| Giá trị bán lẻ ước tính tại Hoa Kỳ của sản phẩm âm nhạc (nhạc cụ, âm thanh chuyên nghiệp, phần mềm thu âm, thiết bị DJ, phụ kiện), 2025 so với 2024 | $8,2 tỷ so với $8,3 tỷ (giảm 0,8%) | Music Trades 2026 Industry Census Report |
| Chi phí thuế quan do ngành sản phẩm âm nhạc Hoa Kỳ gánh chịu | $627 triệu | Music Trades 2026 Industry Census Report |
| Tổng doanh thu của 200 nhà bán lẻ sản phẩm âm nhạc lớn nhất Hoa Kỳ, năm 2025 | $6,9 tỷ (tăng 5,3%) | Báo cáo Top 200 Retailers của Music Trades, 2026 |
| Chi phí thuế quan bổ sung tính theo tỷ trọng doanh thu của các nhà bán lẻ Top 200 | 9% | Báo cáo Top 200 Retailers của Music Trades, 2026 |
| Số cửa hàng của các nhà bán lẻ Top 200 | 1.097 điểm bán (từ 1.100) | Báo cáo Top 200 Retailers của Music Trades, 2026 |
| Tổng doanh thu của Sweetwater, năm 2025 | $1,86 tỷ (năm thứ sáu liên tiếp trên $1 tỷ) | Thông báo của Sweetwater qua Music Inc., ngày 2 tháng 2 năm 2026 (số liệu của chính nhà bán lẻ) |
| Số khách hàng được Sweetwater phục vụ, năm 2025 | 1,7 triệu | Thông báo của Sweetwater qua Music Inc., ngày 2 tháng 2 năm 2026 (số liệu của chính nhà bán lẻ) |
Nguồn: điểm chính của 2025 Global Report, báo cáo Top 200 Retailers, Music Inc. về kết quả năm 2025 của nhà bán lẻ.
5. Động Lực Nhu Cầu: Số Lượng Nhà Sáng Tạo và Số Giờ Xem Trực Tiếp
Nhóm người mua một console để bàn là những nhà sáng tạo nói chuyện trước máy quay hoặc trên sóng, và nhóm này vẫn đang mở rộng. Thế giới có 246 triệu nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến năm 2025, và dự báo đạt 267 triệu vào năm 2030. Lát cắt phù hợp hơn với thiết bị là tầng nhà sáng tạo có khát vọng và chuyên nghiệp, những người có khả năng cao nhất sẽ nâng cấp từ micro USB lên chuỗi XLR có mixer.
Âm thanh hiếm khi là định dạng duy nhất: 63% nhà sáng tạo thuộc nhóm hồ sơ lai giữa âm thanh và video (Futuresource Consulting, tháng 1 năm 2026). Về phía người xem, phát trực tiếp đạt tổng cao nhất kể từ năm 2021, và các nền tảng ngoài Twitch tăng nhanh nhất. Nếu bạn đang tinh chỉnh phía đầu ra của console cho các nền tảng đó, bài phân tích của chúng tôi về bitrate âm thanh livestream và cài đặt mã hóa bao quát các thông số ingest.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Số lượng nhà sáng tạo nội dung video trực tuyến toàn cầu, năm 2025 (dự báo cho năm 2030) | 246 triệu (267 triệu) | Futuresource Consulting, bản công bố về số lượng nhà sáng tạo, ngày 2 tháng 4 năm 2026 |
| Nhà sáng tạo có khát vọng và chuyên nghiệp tính theo tỷ trọng toàn bộ nhà sáng tạo, năm 2025 so với dự báo 2030 | Khoảng 35% so với khoảng 38% | Futuresource Consulting, bản công bố về số lượng nhà sáng tạo, ngày 2 tháng 4 năm 2026 |
| Người trả lời khảo sát (16 đến 75 tuổi, 8 thị trường) đủ tiêu chuẩn là nhà sáng tạo nội dung | 53% (Trung Quốc 81%, Ấn Độ 79%, Brazil 58%) | Futuresource Consulting, bản công bố về quy mô nhà sáng tạo và phòng thu, ngày 27 tháng 1 năm 2026 |
| Số giờ xem phát trực tiếp trên các nền tảng được theo dõi, năm 2025 | 36,4 tỷ (tăng 6%) | Stream Hatchet 2025 Yearly Report |
| Số giờ xem Kick, năm 2025 | 4,5 tỷ (tăng 131%) | Stream Hatchet 2025 Yearly Report |
| Số giờ xem phát trực tiếp YouTube Gaming, năm 2025 | 8,8 tỷ (năm tốt nhất từ trước đến nay) | Stream Hatchet 2025 Yearly Report |
| Nội dung ngoài game tính theo tỷ trọng lượt xem Twitch, năm 2025 | 22% | Stream Hatchet 2025 Yearly Report |
Ghi chú bối cảnh: các danh mục thiên về trò chuyện như Just Chatting và IRL là nơi chất lượng giọng nói, và do đó là xử lý micro, bị phơi bày nhiều nhất. Nguồn: bản công bố về số lượng nhà sáng tạo, 2025 Yearly Report in Live Streaming Trends.
6. Người Làm Podcast Thực Sự Cắm Gì
Dữ liệu khảo sát về thiết bị đã lắp đặt còn mỏng, và bộ dữ liệu công khai tốt nhất là một khảo sát người làm podcast chứ không phải khảo sát streamer. Chỉ nhỉnh hơn một nửa số người làm podcast (52,8%) dùng giao diện âm thanh, máy ghi âm kỹ thuật số hoặc mixer, tăng từ 47% năm 2019. Đó là tệp có thể tiếp cận của bất kỳ console nào: mọi người còn lại thu thẳng vào micro USB hoặc micro tích hợp.
Danh sách mẫu thiết bị cho thấy các console tất cả trong một đã lan rộng đến mức nào. Hai thế hệ RODECaster Pro cộng lại chiếm 17,4% số thiết bị được nêu tên (tính toán của chúng tôi: 11,5% cộng 5,9%), nhiều hơn giao diện âm thanh phổ biến nhất đơn lẻ. Một mixer analog truyền thống gần như không đáng kể: Yamaha MG10XU là mẫu duy nhất được nêu tên, ở mức 1,1% (cùng khảo sát). Dữ liệu mới nhất hiện có: The Podcast Host Gear Survey 2024.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Người làm podcast dùng giao diện âm thanh, máy ghi âm kỹ thuật số hoặc mixer, năm 2024 (so với 2019) | 52,8% (so với 47%), 511 người trả lời | The Podcast Host Gear Survey 2024 |
| Tỷ trọng giao diện Scarlett 2i2 trong các mẫu giao diện, máy ghi âm và mixer được nêu tên | 14,1% | The Podcast Host Gear Survey 2024 |
| Tỷ trọng Zoom PodTrak P4 trong các mẫu được nêu tên | 11,9% | The Podcast Host Gear Survey 2024 |
| Tỷ trọng RODECaster Pro (bản gốc) so với tỷ trọng RODECaster Pro II trong các mẫu được nêu tên | 11,5% so với 5,9% | The Podcast Host Gear Survey 2024 |
| Các mẫu được gộp vào nhóm “khác” (đuôi dài các thiết bị) | 39,3% | The Podcast Host Gear Survey 2024 |
Ghi chú bối cảnh: khảo sát này do người tham gia tự chọn và không nêu rõ tỷ trọng các mẫu là tính trên tất cả người trả lời hay chỉ trên người dùng thiết bị; các tỷ trọng được liệt kê cộng lại xấp xỉ 100%, gợi ý khả năng thứ hai. Nguồn: khảo sát thiết bị podcast 2024.
7. Bức Tranh Tính Năng và Thông Số: Kênh, DSP và USB Đa Track
Một console streaming là ba thứ trong một hộp: preamp micro, DSP tích hợp (bộ xử lý tín hiệu số) cho nén, gating và hiệu ứng, và một giao diện USB hiển thị nhiều thiết bị âm thanh riêng biệt cho máy tính. Trình điều khiển USB Audio 2.0 của chính Windows không hỗ trợ hơn tám kênh ở chế độ chia sẻ, chế độ mặc định trong đó nhiều ứng dụng phát âm thanh qua một thiết bị cùng lúc, điều này giúp giải thích vì sao các console như GoXLR xuất hiện dưới dạng các thiết bị riêng cho trò chuyện, game, nhạc và âm thanh hệ thống thay vì một thiết bị đa track rộng.
Bảng thông số của nhà sản xuất đặt ra mốc cơ sở về tiếp thị. EIN (nhiễu đầu vào tương đương) là tiếng rít của chính preamp được biểu diễn dưới dạng mức đầu vào, và con số âm hơn nghĩa là preamp yên tĩnh hơn. Các con số dưới đây là tuyên bố của chính nhà sản xuất, không phải phép đo độc lập. Hiệu ứng giọng hát tích hợp trên các console này làm cùng một việc với các chuỗi phần mềm như hiệu ứng giọng nói cho streamer ở phía PC, và cài đặt bộ đệm quan trọng với cả hai, như thống kê kích thước bộ đệm DAW và độ trễ của chúng tôi cho thấy.
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Bản phát hành Windows đầu tiên đi kèm trình điều khiển lớp USB Audio 2.0 tích hợp | Windows 10, phiên bản 1703 | Microsoft Learn, USB Audio 2.0 Drivers (cập nhật ngày 27 tháng 10 năm 2025) |
| Số kênh được trình điều khiển tích hợp hỗ trợ ở chế độ chia sẻ của Windows | Không quá tám | Microsoft Learn, USB Audio 2.0 Drivers |
| Định dạng mẫu được trình điều khiển tích hợp hỗ trợ | PCM từ 8 đến 32 bit mỗi mẫu; dấu phẩy động IEEE 32 bit | Microsoft Learn, USB Audio 2.0 Drivers |
| Nguồn xung nhịp mà trình điều khiển tích hợp sẽ dùng trên thiết bị đa xung nhịp | Một (chỉ nguồn xung nhịp mặc định) | Microsoft Learn, USB Audio 2.0 Drivers |
| Số công ty Logitech nêu tên là đối thủ cạnh tranh của các sản phẩm Blue Microphones | 6 (Rode, Audio-Technica, Samson, Shure, Razer, Apogee) | Logitech Form 10-K, năm tài chính 2026 |
| RODECaster Pro II: số kênh, đầu vào combo, độ khuếch đại preamp và EIN | 9 kênh (6 fader vật lý và 3 fader ảo), 4 đầu vào combo, độ khuếch đại 76 dB, EIN -131,5 dBV | Trang sản phẩm của RODE (tuyên bố của chính nhà sản xuất) |
| Elgato Wave XLR MK.2: độ khuếch đại, EIN và định dạng | Độ khuếch đại 80 dB, EIN -130 dB (có trọng số A), 48 kHz / 24 bit | Trang sản phẩm của Elgato (tuyên bố của chính nhà sản xuất) |
| GoXLR: bố cục mixer và nền tảng | Mixer 4 kênh với 4 fader có động cơ; cần ứng dụng trên PC Windows | Trang sản phẩm của TC-Helicon (tuyên bố của chính nhà sản xuất) |
Ghi chú bối cảnh: các con số độ khuếch đại và EIN của nhà sản xuất được đo trong điều kiện riêng của từng hãng và không thể so sánh trực tiếp giữa các thương hiệu. Nguồn: tài liệu trình điều khiển USB Audio 2.0, báo cáo thường niên năm tài chính 2026 trên Form 10-K, trang sản phẩm RODECaster Pro II, trang sản phẩm Wave XLR, trang sản phẩm GoXLR.
Tổng kết: Thị Trường Mixer Âm Thanh & Console Streaming Qua Các Con Số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tỷ trọng studio tại nhà trong doanh thu âm thanh phòng thu và phát sóng toàn cầu, năm 2025 | 55,3% | Futuresource Consulting, tháng 1 năm 2026 |
| Thị trường console mixer âm thanh, ước tính năm 2025 | 636,24 triệu USD | Mordor Intelligence (nghiên cứu trả phí) |
| Khoảng ước tính trả phí về thị trường giao diện âm thanh năm 2025 | 229,95 triệu USD đến 8,83 tỷ USD | SNS Insider; Market Research Future (nghiên cứu trả phí) |
| Thị trường giao diện âm thanh, ước tính năm 2025 (công ty ở mức giữa) | 283,90 triệu USD | TechSci Research (nghiên cứu trả phí) |
| Doanh thu Gamer and Creator Peripherals của Corsair, năm 2025 | $492,1 triệu (tăng 4%) | Kết quả năm tài chính 2025 của Corsair |
| Doanh số danh mục Gaming của Logitech, năm tài chính 2026 | $1.414,2 triệu (tăng 6%) | Kết quả quý 4 năm tài chính 2026 của Logitech |
| Doanh thu Content Creation của Focusrite, 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 | 123,0 triệu bảng Anh (tăng 11,0%) | Kết quả chưa kiểm toán của Focusrite plc |
| Doanh thu phân khúc Audio Equipment của Yamaha, năm tài chính 2026 | 142.444 triệu yên (giảm 3,6%) | Kết quả năm tài chính 2026 của Yamaha Corporation |
| Doanh số âm thanh chuyên nghiệp tại Hoa Kỳ, năm 2024 | $1,59 tỷ (tăng 3,3%) | NAMM 2025 Global Report |
| Giá trị bán lẻ sản phẩm âm nhạc Hoa Kỳ, năm 2025 | $8,2 tỷ (giảm 0,8%) | Music Trades 2026 Industry Census Report |
| Doanh thu của Sweetwater, năm 2025 | $1,86 tỷ | Sweetwater qua Music Inc. |
| Số giờ xem phát trực tiếp, năm 2025 | 36,4 tỷ (tăng 6%) | Stream Hatchet 2025 Yearly Report |
| Số giờ xem Kick, năm 2025 | 4,5 tỷ (tăng 131%) | Stream Hatchet 2025 Yearly Report |
| Người làm podcast dùng giao diện âm thanh, máy ghi âm hoặc mixer | 52,8% | The Podcast Host Gear Survey 2024 |
| Giới hạn số kênh ở chế độ chia sẻ của Windows, trình điều khiển USB Audio 2.0 tích hợp | Tám | Microsoft Learn |
| Độ khuếch đại preamp và EIN của RODECaster Pro II | 76 dB, -131,5 dBV | Trang sản phẩm của RODE (tuyên bố của chính nhà sản xuất) |
Phương Pháp Luận và Nguồn
- Futuresource Consulting: bản công bố khảo sát studio tại nhà và nhà sáng tạo, ngày 27 tháng 1 năm 2026 và bản công bố về số lượng nhà sáng tạo, ngày 2 tháng 4 năm 2026 (khảo sát 16.099 người từ 16 đến 75 tuổi tại tám thị trường).
- Mordor Intelligence: báo cáo Audio Mixers Console Market (nghiên cứu trả phí, bản tóm tắt công khai).
- TechSci Research: báo cáo Audio Interface Market (nghiên cứu trả phí, bản tóm tắt công khai).
- SNS Insider: báo cáo Audio Interface Market (nghiên cứu trả phí, bản tóm tắt công khai).
- Market Research Future: báo cáo Audio Interface Market (nghiên cứu trả phí, bản tóm tắt công khai).
- Corsair Gaming: thông cáo kết quả năm tài chính 2025 và kết quả quý 3 năm 2026, SEC Form 8-K.
- Logitech International: kết quả quý 4 năm tài chính 2026, SEC Form 8-K, Form 10-K năm tài chính 2026 và kết quả quý 2 năm tài chính 2027.
- Focusrite plc: kết quả chưa kiểm toán cho 12 tháng đến ngày 31 tháng 8 năm 2025 (PDF).
- Yamaha Corporation: kết quả tài chính hợp nhất, năm tài chính kết thúc ngày 31 tháng 3 năm 2026 (PDF).
- NAMM: điểm chính của 2025 Global Report.
- Music Trades: bản tóm tắt 2026 Industry Census Report và báo cáo Top 200 Retailers.
- Music Inc.: Sweetwater Reports Record-Breaking 2025, ngày 2 tháng 2 năm 2026.
- Stream Hatchet: 2025 Yearly Report in Live Streaming Trends.
- The Podcast Host: Podcast Gear Survey 2024 (511 người trả lời, xuất bản ngày 9 tháng 7 năm 2024).
- Microsoft: tài liệu USB Audio 2.0 Drivers.
- Trang thông số của nhà sản xuất (tuyên bố của nhà sản xuất): RODE RODECaster Pro II, Elgato Wave XLR, TC-Helicon GoXLR.
- Lưu ý về dữ liệu: các con số quy mô thị trường trả phí mâu thuẫn nhau với hệ số khoảng 38 cho cùng một thị trường giao diện âm thanh năm 2025 (229,95 triệu USD so với 8,83 tỷ USD), và các bản tóm tắt công khai không cung cấp đủ chi tiết để đối chiếu định nghĩa của chúng, vì vậy hãy xem chúng chỉ mang tính định hướng. Một trong các báo cáo về giao diện âm thanh còn đưa ra tỷ trọng kết nối USB là 52,37%, chúng tôi đã loại bỏ vì không thể kiểm chứng chéo. Các số liệu Content Creation ở phần 3 chưa được kiểm toán do thay đổi ngày kết thúc năm tài chính, và chi tiết theo bộ phận cho nửa năm đến ngày 31 tháng 8 năm 2026 chưa có dưới dạng chúng tôi có thể xác minh. Trang chủ của nhà xuất bản điều tra gắn nhãn không nhất quán cho một số liệu doanh số chín tháng, nên chúng tôi chỉ dùng các số liệu điều tra năm 2025 của họ. Tăng trưởng thiết bị ngoại vi chín tháng, tỷ trọng thiết bị ngoại vi trong doanh thu công ty và tỷ trọng gộp của RODECaster là các phép tính của chính chúng tôi từ những con số đã công bố. Số liệu âm thanh chuyên nghiệp của Hoa Kỳ và khảo sát thiết bị của người làm podcast là dữ liệu mới nhất hiện có (2024). Danh mục Gaming ở phần 2 bao gồm chuột, bàn phím và vô lăng, nên phóng đại phần âm thanh.
- Cập nhật lần cuối: ngày 7 tháng 11 năm 2026. Chúng tôi cập nhật bài tổng hợp này hàng quý, và lần làm mới tiếp theo dự kiến diễn ra khi Corsair công bố kết quả quý bốn năm 2026 vào đầu năm 2027.