โฮมสตูดิโอครองสัดส่วน 55.3% ของรายได้อุปกรณ์เสียงสำหรับสตูดิโอและการออกอากาศทั่วโลกในปี 2025 ตามข้อมูลของ Futuresource Consulting และบริษัทคาดว่าสัดส่วนนี้จะเพิ่มขึ้นต่อไป การเปลี่ยนแปลงนี้คือเหตุผลที่คอนโซลตั้งโต๊ะขนาดเล็กอย่าง GoXLR, RODECaster หรือ Wave XLR ตอนนี้มีความสำคัญต่อบริษัทที่เคยขายให้สตูดิโอเป็นหลัก หมวดเกมมิงของ Logitech ซึ่งรวมไมโครโฟนและ Streamlabs ทำรายได้ $1,414.2 ล้านในปีงบประมาณที่สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2026 ขณะที่อุตสาหกรรมผลิตภัณฑ์ดนตรีของสหรัฐฯ โดยรวมลดลง 0.8% เหลือ $8.2 พันล้านภายใต้แรงกดดันจากภาษีศุลกากร (รายงานสำมะโนอุตสาหกรรมปี 2026 ของ Music Trades) หากคุณสนใจด้านสายสัญญาณของอุปกรณ์ชุดเดียวกัน สถิติไมค์พรีแอมป์ของเราอธิบายเรื่องอัตราขยายและสัญญาณรบกวนไว้อย่างละเอียด เรารวบรวมข้อมูลจากเอกสารที่ยื่นต่อ SEC แถลงผลประกอบการของบริษัท การสำรวจอุปกรณ์ของพอดแคสเตอร์ Stream Hatchet เอกสารของ Microsoft และบริษัทวิจัยตลาดแบบเสียเงินหลายราย ซึ่งระบุไว้ชัดเจนว่าเป็นงานวิจัยแบบเสียเงิน
สรุปโดยย่อ
- โฮมสตูดิโอครอง 55.3% ของรายได้เสียงสำหรับสตูดิโอและการออกอากาศทั่วโลกในปี 2025 (Futuresource Consulting มกราคม 2026)
- ประมาณการแบบเสียเงินของตลาดออดิโออินเทอร์เฟซปี 2025 อยู่ระหว่าง USD 229.95 ล้านถึง USD 8.83 พันล้าน (SNS Insider 2025; Market Research Future)
- ตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียงประมาณการไว้ที่ USD 636.24 ล้านในปี 2025 (Mordor Intelligence งานวิจัยแบบเสียเงิน)
- กลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงสำหรับเกมเมอร์และครีเอเตอร์ (Gamer and Creator Peripherals) ของ Corsair ซึ่งรวม Elgato ทำรายได้ $492.1 ล้านในปี 2025 เพิ่มขึ้น 4% (ผลประกอบการปีงบประมาณ 2025 ของ Corsair)
- หมวดเกมมิง (Gaming) ของ Logitech ซึ่งรวมไมโครโฟนและ Streamlabs ทำรายได้ $1,414.2 ล้านในปีงบประมาณ 2026 (ผลประกอบการไตรมาส 4 ปีงบประมาณ 2026 ของ Logitech)
- Focusrite plc เพิ่มรายได้ฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ (Content Creation) 11.0% เป็น 123.0 ล้านปอนด์ในช่วง 12 เดือนจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2025 (ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite)
- มูลค่าค้าปลีกผลิตภัณฑ์ดนตรีในสหรัฐฯ ลดลง 0.8% เหลือ $8.2 พันล้านในปี 2025 (รายงานสำมะโนอุตสาหกรรมปี 2026 ของ Music Trades)
- Sweetwater ผู้ค้าปลีกอุปกรณ์ดนตรี รายงานรายได้ $1.86 พันล้านในปี 2025 (Sweetwater ผ่าน Music Inc. กุมภาพันธ์ 2026)
- 52.8% ของพอดแคสเตอร์ใช้อินเทอร์เฟซ เครื่องบันทึกเสียงดิจิทัล หรือมิกเซอร์ (การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host)
- ผู้ชมไลฟ์สตรีมมิงรับชม 36.4 พันล้านชั่วโมงในปี 2025 เพิ่มขึ้น 6% (รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet)
- โหมดแชร์ของ Windows ไม่รองรับมากกว่าแปดช่องบนไดรเวอร์ USB Audio 2.0 ที่มากับระบบ (Microsoft Learn)
1. ขนาดตลาด: งานวิจัยแบบเสียเงินว่าอย่างไร และทำไมจึงขัดแย้งกัน
ไม่มีใครเผยแพร่ขนาดตลาด “คอนโซลสตรีมมิง” ที่ผ่านการตรวจสอบบัญชี สิ่งที่มีอยู่คือชุดแบบจำลองงานวิจัยตลาดแบบเสียเงินที่สร้างบนนิยามต่างกัน และตัวเลขไม่ตรงกัน ประมาณการตลาดออดิโออินเทอร์เฟซปี 2025 ที่สูงที่สุด (USD 8.83 พันล้าน) มากกว่าที่ต่ำที่สุด (USD 229.95 ล้าน) ราว 38 เท่า เป็นการคำนวณโดยเราจากตัวเลขพาดหัวของสองบริษัทเอง (8.83 พันล้านหารด้วย 229.95 ล้านเท่ากับ 38.4)
ตัวเลขที่มีประโยชน์กว่าคือสัดส่วน ไม่ใช่ยอดรวม กลุ่มโฮมสตูดิโอ ซึ่งเป็นที่อยู่ของคอนโซลสตรีมมิง กำลังเติบโตเร็วกว่าอุปกรณ์สำหรับสตูดิโอมืออาชีพและงานออกอากาศ ตามการประเมินขนาดของนักวิเคราะห์ที่อิงผลสำรวจ โปรดถือว่าทุกตัวเลขในตารางนี้เป็นประมาณการจากแบบจำลอง ไม่ใช่การสำรวจนับจริง
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง ประมาณการปี 2025 | USD 636.24 ล้าน | Mordor Intelligence รายงานตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง (งานวิจัยแบบเสียเงิน ข้อมูล ณ มกราคม 2026) |
| ตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง คาดการณ์ปี 2030 | USD 785.69 ล้าน (CAGR 4.31% ช่วงปี 2025 ถึง 2030) | Mordor Intelligence รายงานตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง |
| ตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ ประมาณการปี 2025 | USD 283.90 ล้าน | TechSci Research รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ พฤษภาคม 2026 (งานวิจัยแบบเสียเงิน) |
| ตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ คาดการณ์ปี 2031 | USD 430.13 ล้าน (CAGR 7.17%) | TechSci Research รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ พฤษภาคม 2026 |
| ตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ ประมาณการปี 2025 จากบริษัทที่สอง | USD 229.95 ล้าน | SNS Insider รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ 16 ธันวาคม 2025 (งานวิจัยแบบเสียเงิน) |
| ตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ ประมาณการปี 2025 จากบริษัทที่สาม | USD 8.83 พันล้าน | Market Research Future รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ (งานวิจัยแบบเสียเงิน) |
| สัดส่วนโฮมสตูดิโอในรายได้อุปกรณ์เสียงสำหรับสตูดิโอและการออกอากาศทั่วโลก ปี 2025 (คาดการณ์ปี 2029) | 55.3% (56.6% ภายในปี 2029) | Futuresource Consulting ประกาศการประเมินขนาดครีเอเตอร์และสตูดิโอ 27 มกราคม 2026 |
| อัตราเติบโตต่อปีที่คาดการณ์ถึงปี 2029: กลุ่มโฮมสตูดิโอเทียบกับกลุ่มสตูดิโอมืออาชีพและงานออกอากาศ | CAGR 4.6% เทียบกับ CAGR 3.2% | Futuresource Consulting ประกาศการประเมินขนาดครีเอเตอร์และสตูดิโอ 27 มกราคม 2026 |
หมายเหตุเรื่องบริบท: Mordor Intelligence ระบุว่าอเมริกาเหนือเป็นภูมิภาคที่ใหญ่ที่สุดและเอเชียแปซิฟิกเติบโตเร็วที่สุด ส่วน TechSci Research ระบุว่ากลุ่มผู้ซื้อ “มือสมัครเล่น” เติบโตเร็วที่สุด แหล่งที่มา: รายงานตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง, รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ, ประกาศสัดส่วนโฮมสตูดิโอ
2. เอกสารยื่นต่อสาธารณะ: รายได้ด้านครีเอเตอร์ของ Elgato และ Logitech G
บริษัทจดทะเบียนสองแห่งจัดอุปกรณ์สำหรับครีเอเตอร์ไว้ในรายการที่รายงาน และทั้งสองรายการเติบโตช้ากว่าที่กระแสเรื่องสตรีมมิงชวนให้คิด กลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงสำหรับเกมเมอร์และครีเอเตอร์ของ Corsair ซึ่งมี Elgato และ Stream Deck อยู่ในกลุ่ม เติบโต 4% เป็น $492.1 ล้านในปี 2025 คิดเป็นราวหนึ่งในสามของรายได้บริษัท (33.4% คำนวณโดยเรา: $492.1 ล้านจาก $1,472.5 ล้าน) ส่วนไตรมาสที่สามของปี 2026 เติบโตเพียง 3%
รายการที่เทียบเท่ากันของอีกบริษัทกว้างกว่า: เป็นหมวดเกมมิงที่รวมเมาส์และคีย์บอร์ดเข้ากับไมโครโฟนและบริการ Streamlabs จึงทำให้ส่วนของเสียงดูใหญ่เกินจริง อย่างไรก็ตาม นี่เป็นเอกสารยื่นเพียงฉบับเดียวในที่นี้ที่แสดงหมวดของผู้ผลิตไมโครโฟนที่เร่งตัวขึ้นในช่วงปลายปี 2026 ข้อสรุป: อุปกรณ์สำหรับครีเอเตอร์เป็นธุรกิจที่เติบโตคงที่ระดับหลักเดียวในระดับขนาดใหญ่ ไม่ใช่ช่วงบูม
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| รายได้กลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงสำหรับเกมเมอร์และครีเอเตอร์ของ Corsair (รวม Elgato) ทั้งปี 2025 เทียบกับ 2024 | $492.1 ล้าน เทียบกับ $472.7 ล้าน (เพิ่มขึ้น 4%) | ผลประกอบการปีงบประมาณ 2025 ของ Corsair 12 กุมภาพันธ์ 2026 |
| อัตรากำไรขั้นต้นกลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงสำหรับเกมเมอร์และครีเอเตอร์ของ Corsair ปี 2025 เทียบกับ 2024 | 39.4% เทียบกับ 38.6% | ผลประกอบการปีงบประมาณ 2025 ของ Corsair 12 กุมภาพันธ์ 2026 |
| รายได้กลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงสำหรับเกมเมอร์และครีเอเตอร์ของ Corsair ไตรมาสที่สามปี 2026 เทียบกับไตรมาสที่สามปี 2025 (และเก้าเดือนแรกของปี 2026 เทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025) | $116.5 ล้าน เทียบกับ $112.7 ล้าน เพิ่มขึ้น 3% ($355.7 ล้าน เทียบกับ $327.3 ล้าน เพิ่มขึ้น 8.7% คำนวณโดยเรา) | ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Corsair (SEC Form 8-K) 5 พฤศจิกายน 2026 |
| บัญชี Elgato Marketplace ใหม่ที่เพิ่มขึ้นในช่วงหนึ่งปีจนถึงไตรมาสที่สามของปี 2026 | มากกว่า 1 ล้านบัญชี | ผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Corsair (แถลงการณ์ของบริษัท) |
| ยอดขายหมวดเกมมิงของ Logitech (รวมไมโครโฟนและ Streamlabs) ปีงบประมาณที่สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2026 | $1,414.2 ล้าน (เพิ่มขึ้น 6%) | ผลประกอบการไตรมาส 4 ปีงบประมาณ 2026 ของ Logitech (SEC Form 8-K) |
| ยอดขายหมวดเกมมิงของ Logitech ไตรมาสที่สิ้นสุดเดือนกันยายน 2026 เทียบกับปีก่อนหน้า | $349.3 ล้าน เทียบกับ $323.3 ล้าน (เพิ่มขึ้น 8%) | ผลประกอบการไตรมาส 2 ปีงบประมาณ 2027 ของ Logitech 27 ตุลาคม 2026 |
| ยอดขายหมวดหูฟังพร้อมไมค์ของ Logitech ปีงบประมาณ 2026 เทียบกับปีงบประมาณ 2025 | $179.8 ล้าน เทียบกับ $179.7 ล้าน (ทรงตัว) | ผลประกอบการไตรมาส 4 ปีงบประมาณ 2026 ของ Logitech (SEC Form 8-K) |
หมายเหตุเรื่องแนวโน้ม: กลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงมีแนวทางการเติบโตระดับสองหลักในไตรมาสที่สี่ของปี 2026 นำโดยการแข่งรถจำลอง Elgato และ SCUF แหล่งที่มา: เอกสารยื่นกลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงไตรมาสที่สามปี 2026 บน SEC EDGAR, เอกสารยื่นหมวดเกมมิงปีงบประมาณ 2026 บน SEC EDGAR
3. ผู้ผลิตอินเทอร์เฟซและเสียงระดับมืออาชีพ: ผลประกอบการบริษัทจดทะเบียน
ผู้ผลิตอินเทอร์เฟซ Scarlett และเครื่องพอดแคสต์ Vocaster ที่จดทะเบียนในสหราชอาณาจักรเป็นตัวแทนสาธารณะที่ชัดเจนที่สุดของตลาดอินเทอร์เฟซ USB และคอนโซลพอดแคสต์ เพราะฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ของบริษัทขายอุปกรณ์ประเภทนี้โดยตรง แบรนด์ที่ใช้ชื่อเดียวกับบริษัทมีรายได้เพิ่มขึ้น 12.5% ในช่วง 12 เดือนจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2025 ขณะที่บริษัทระบุว่าข้อมูลอุตสาหกรรมแสดงว่าหมวดออดิโออินเทอร์เฟซหดตัวราว 1% กล่าวอีกนัยหนึ่งคือการเติบโตมาจากการแย่งส่วนแบ่งตลาด ไม่ใช่จากกระแสน้ำขึ้น
ภูมิศาสตร์คือเรื่องที่สอง ภูมิภาคยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา รวมถึงภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก เติบโตเร็วกว่าทวีปอเมริกามาก ซึ่งบริษัทขึ้นราคาในสหรัฐฯ ทั้งฝ่ายตั้งแต่วันที่ 1 พฤษภาคม 2025 หลังภาษีศุลกากรปรับเพิ่ม ส่วนกลุ่มอุปกรณ์เสียงของ Yamaha ซึ่งครอบคลุมมิกเซอร์มืออาชีพ เสียงสำหรับผู้บริโภค และเสียงในรถยนต์ ไปในทิศทางตรงข้ามเมื่อกระแสเสียงมืออาชีพในยุโรปแผ่วลง “การเติบโตแบบออร์แกนิกที่อัตราแลกเปลี่ยนคงที่” (OCC) ด้านล่างหมายถึงการเติบโตที่ตัดผลของการเข้าซื้อกิจการและอัตราแลกเปลี่ยนออกแล้ว
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| รายได้ฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ 12 เดือนจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2025 เทียบกับปีก่อนหน้า (การเติบโตของแบรนด์ Focusrite เพียงอย่างเดียว) | 123.0 ล้านปอนด์ เทียบกับ 110.8 ล้านปอนด์ เพิ่มขึ้น 11.0% และ 14.0% แบบ OCC (เฉพาะแบรนด์เพิ่มขึ้น 12.5%) | ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite plc 4 พฤศจิกายน 2025 |
| รายได้ฝ่ายการสร้างคอนเทนต์แยกตามภูมิภาค ช่วงเวลาเดียวกัน: อเมริกา / EMEA / APAC | 53.7 ล้านปอนด์ (เพิ่มขึ้น 2.6%) / 55.6 ล้านปอนด์ (เพิ่มขึ้น 16.6%) / 13.8 ล้านปอนด์ (เพิ่มขึ้น 27.8%) | ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite plc 4 พฤศจิกายน 2025 |
| สัดส่วนอีคอมเมิร์ซขายตรงถึงลูกค้าในรายได้ฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ | 8% (7% เมื่อปีก่อน) | ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite plc 4 พฤศจิกายน 2025 |
| การเปลี่ยนแปลงของยอดขายหมวดออดิโออินเทอร์เฟซทั้งอุตสาหกรรม ปี 2025 เทียบกับ 2024 ตามที่ Focusrite อ้างถึง (ไม่ระบุชื่อผู้ให้ข้อมูล) | ประมาณ -1% (การลงทะเบียน Scarlett ทรงตัวเมื่อเทียบปีต่อปี) | ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite plc 4 พฤศจิกายน 2025 |
| สัดส่วนรายได้ของ Focusrite Group จากผลิตภัณฑ์ที่ผลิตในจีนและขายเข้าสหรัฐฯ | ประมาณ 12% | ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite plc 4 พฤศจิกายน 2025 |
| รายได้กลุ่มอุปกรณ์เสียงของ Yamaha ปีงบประมาณที่สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2026 เทียบกับปีก่อนหน้า | 142,444 ล้านเยน เทียบกับ 147,765 ล้านเยน (ลดลง 3.6%) | ผลประกอบการทางการเงินรวมปีงบประมาณ 2026 ของ Yamaha Corporation |
หมายเหตุเรื่องบริบท: บริษัทเปลี่ยนวันสิ้นปีบัญชีจาก 31 สิงหาคมเป็น 28 กุมภาพันธ์ ตัวเลขเหล่านี้จึงเป็นตัวเลข 12 เดือนที่ยังไม่ได้ตรวจสอบ และชุดตัวเลขที่ตรวจสอบแล้วชุดถัดไปจะครอบคลุม 18 เดือน หลักฐานส่วนแบ่งตลาดของบริษัทอาศัยข้อมูลยอดขายปลีกรายไตรมาสและอันดับยอดขายที่ผู้ค้าปลีกออนไลน์รายใหญ่ แหล่งที่มา: แถลงผลประกอบการฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ (PDF), ผลประกอบการกลุ่มอุปกรณ์เสียง (PDF)
4. ช่องทางค้าปลีก: คอนโซลขายที่ไหน
คอนโซลสตรีมมิงส่วนใหญ่ไปถึงผู้ซื้อผ่านร้านค้าปลีกเครื่องดนตรี และช่องทางนี้มีปี 2025 ที่ทรงตัวและหนักไปด้วยภาษีศุลกากร ผู้ค้าปลีกผลิตภัณฑ์ดนตรีรายใหญ่ที่สุด 200 รายของสหรัฐฯ มีรายได้เพิ่มขึ้น 5.3% เป็น $6.9 พันล้าน แม้ว่าต้นทุนภาษีศุลกากรที่เพิ่มขึ้นจะเท่ากับ 9% ของรายได้ ผู้ขายรายใหญ่กำลังแย่งส่วนแบ่งจากตลาดที่โดยรวมหดตัวเล็กน้อย
Sweetwater ผู้ค้าปลีกรายเดียวที่เน้นออนไลน์ รายงานรายได้เท่ากับราว 27% ของยอดรวม 200 อันดับแรก (คำนวณโดยเรา: $1.86 พันล้านจาก $6.9 พันล้าน; ตัวเลขทั้งสองมาจากแหล่งต่างกันและอาจนิยามไม่เหมือนกันทุกประการ) เสียงมืออาชีพ ซึ่งเป็นหมวดที่รวมมิกเซอร์ขนาดเล็ก เป็นจุดสว่างในข้อมูล NAMM ล่าสุด
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ยอดขายผลิตภัณฑ์เสียงมืออาชีพในสหรัฐฯ ปี 2024 | $1.59 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 3.3%) | รายงานระดับโลกปี 2025 ของ NAMM (ข้อมูลล่าสุดที่มี: ปี 2024) |
| มูลค่าค้าปลีกโดยประมาณของผลิตภัณฑ์ดนตรีในสหรัฐฯ (เครื่องดนตรี เสียงมืออาชีพ ซอฟต์แวร์บันทึกเสียง อุปกรณ์ดีเจ อุปกรณ์เสริม) ปี 2025 เทียบกับ 2024 | $8.2 พันล้าน เทียบกับ $8.3 พันล้าน (ลดลง 0.8%) | รายงานสำมะโนอุตสาหกรรมปี 2026 ของ Music Trades |
| ต้นทุนภาษีศุลกากรที่อุตสาหกรรมผลิตภัณฑ์ดนตรีของสหรัฐฯ แบกรับ | $627 ล้าน | รายงานสำมะโนอุตสาหกรรมปี 2026 ของ Music Trades |
| รายได้รวมของผู้ค้าปลีกผลิตภัณฑ์ดนตรีรายใหญ่ที่สุด 200 รายของสหรัฐฯ ปี 2025 | $6.9 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 5.3%) | รายงานผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรกของ Music Trades ปี 2026 |
| ต้นทุนภาษีศุลกากรที่เพิ่มขึ้นเป็นสัดส่วนของรายได้ผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรก | 9% | รายงานผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรกของ Music Trades ปี 2026 |
| จำนวนสาขาของผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรก | 1,097 แห่ง (จาก 1,100 แห่ง) | รายงานผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรกของ Music Trades ปี 2026 |
| รายได้รวมของ Sweetwater ปี 2025 | $1.86 พันล้าน (ปีที่หกติดต่อกันที่เกิน $1 พันล้าน) | ประกาศของ Sweetwater ผ่าน Music Inc. 2 กุมภาพันธ์ 2026 (ตัวเลขของผู้ค้าปลีกเอง) |
| ลูกค้าที่ Sweetwater ให้บริการ ปี 2025 | 1.7 ล้านราย | ประกาศของ Sweetwater ผ่าน Music Inc. 2 กุมภาพันธ์ 2026 (ตัวเลขของผู้ค้าปลีกเอง) |
แหล่งที่มา: ประเด็นสำคัญจากรายงานระดับโลกปี 2025, รายงานผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรก, Music Inc. เกี่ยวกับผลประกอบการปี 2025 ของผู้ค้าปลีกรายนี้
5. ปัจจัยขับเคลื่อนความต้องการ: จำนวนครีเอเตอร์และชั่วโมงรับชมสด
กลุ่มผู้ซื้อคอนโซลตั้งโต๊ะคือครีเอเตอร์ที่พูดหน้ากล้องหรือออกอากาศ และกลุ่มนี้ยังคงขยายตัว โลกมีครีเอเตอร์คอนเทนต์วิดีโอออนไลน์ 246 ล้านคนในปี 2025 และคาดการณ์ว่าจะเป็น 267 ล้านคนภายในปี 2030 กลุ่มที่เกี่ยวข้องกับฮาร์ดแวร์มากกว่าคือระดับครีเอเตอร์ที่มุ่งสู่อาชีพและครีเอเตอร์มืออาชีพ ซึ่งเป็นคนที่มีแนวโน้มมากที่สุดที่จะอัปเกรดจากไมโครโฟน USB ไปสู่สายสัญญาณ XLR ที่มีมิกเซอร์
เสียงมักไม่ใช่รูปแบบเดียว: 63% ของครีเอเตอร์อยู่ในโปรไฟล์แบบผสมระหว่างเสียงและวิดีโอ (Futuresource Consulting มกราคม 2026) ด้านการรับชม ไลฟ์สตรีมมิงมียอดรวมสูงสุดนับตั้งแต่ปี 2021 และแพลตฟอร์มนอกเหนือจาก Twitch เติบโตเร็วที่สุด หากคุณกำลังปรับฝั่งเอาต์พุตของคอนโซลสำหรับแพลตฟอร์มเหล่านั้น บทวิเคราะห์ของเราเรื่องบิตเรตเสียงไลฟ์สตรีมและการตั้งค่าการเข้ารหัสครอบคลุมสเปกฝั่งรับสัญญาณ
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| จำนวนครีเอเตอร์คอนเทนต์วิดีโอออนไลน์ทั่วโลก ปี 2025 (คาดการณ์ปี 2030) | 246 ล้านคน (267 ล้านคน) | Futuresource Consulting ประกาศจำนวนครีเอเตอร์ 2 เมษายน 2026 |
| ครีเอเตอร์ที่มุ่งสู่อาชีพและครีเอเตอร์มืออาชีพเป็นสัดส่วนของครีเอเตอร์ทั้งหมด ปี 2025 เทียบกับคาดการณ์ปี 2030 | ประมาณ 35% เทียบกับประมาณ 38% | Futuresource Consulting ประกาศจำนวนครีเอเตอร์ 2 เมษายน 2026 |
| ผู้ตอบแบบสำรวจ (อายุ 16 ถึง 75 ปี, 8 ตลาด) ที่เข้าข่ายเป็นครีเอเตอร์คอนเทนต์ | 53% (จีน 81%, อินเดีย 79%, บราซิล 58%) | Futuresource Consulting ประกาศการประเมินขนาดครีเอเตอร์และสตูดิโอ 27 มกราคม 2026 |
| ชั่วโมงรับชมไลฟ์สตรีมมิงบนแพลตฟอร์มที่ติดตาม ปี 2025 | 36.4 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 6%) | รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet |
| ชั่วโมงรับชมบน Kick ปี 2025 | 4.5 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 131%) | รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet |
| ชั่วโมงรับชมไลฟ์บน YouTube Gaming ปี 2025 | 8.8 พันล้าน (ปีที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา) | รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet |
| คอนเทนต์ที่ไม่ใช่เกมเป็นสัดส่วนของการรับชมบน Twitch ปี 2025 | 22% | รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet |
หมายเหตุเรื่องบริบท: หมวดที่เน้นการพูดคุย เช่น Just Chatting และ IRL คือที่ที่คุณภาพเสียงพูด และด้วยเหตุนี้การประมวลผลไมโครโฟน ถูกเปิดเผยมากที่สุด แหล่งที่มา: ประกาศจำนวนครีเอเตอร์, รายงานประจำปี 2025 ว่าด้วยแนวโน้มไลฟ์สตรีมมิง
6. พอดแคสเตอร์เสียบอะไรกันจริง ๆ
ข้อมูลสำรวจเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้งานจริงยังมีน้อย และชุดข้อมูลสาธารณะที่ดีที่สุดคือการสำรวจพอดแคสเตอร์ ไม่ใช่การสำรวจสตรีมเมอร์ พอดแคสเตอร์เกินครึ่งเล็กน้อย (52.8%) ใช้ออดิโออินเทอร์เฟซ เครื่องบันทึกเสียงดิจิทัล หรือมิกเซอร์ เพิ่มขึ้นจาก 47% ในปี 2019 นั่นคือฐานที่คอนโซลทุกรุ่นเข้าถึงได้ ส่วนคนอื่นทั้งหมดบันทึกเสียงตรงเข้าไมโครโฟน USB หรือไมโครโฟนในตัว
รายชื่อรุ่นแสดงให้เห็นว่าคอนโซลแบบรวมทุกอย่างในเครื่องเดียวแพร่หลายไปไกลเพียงใด RODECaster Pro สองรุ่นรวมกันคิดเป็น 17.4% ของอุปกรณ์ที่ถูกระบุชื่อ (คำนวณโดยเรา: 11.5% บวก 5.9%) มากกว่าอินเทอร์เฟซที่ได้รับความนิยมสูงสุดเพียงรุ่นเดียว มิกเซอร์แอนะล็อกแบบดั้งเดิมแทบไม่ปรากฏ: Yamaha MG10XU เป็นรุ่นเดียวที่ถูกระบุชื่อ ที่ 1.1% (การสำรวจเดียวกัน) ข้อมูลล่าสุดที่มี: การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| พอดแคสเตอร์ที่ใช้ออดิโออินเทอร์เฟซ เครื่องบันทึกเสียงดิจิทัล หรือมิกเซอร์ ปี 2024 (เทียบกับปี 2019) | 52.8% (เทียบกับ 47%) ผู้ตอบ 511 คน | การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host |
| สัดส่วนอินเทอร์เฟซ Scarlett 2i2 ในรุ่นอินเทอร์เฟซ เครื่องบันทึกเสียง และมิกเซอร์ที่ถูกระบุชื่อ | 14.1% | การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host |
| สัดส่วน Zoom PodTrak P4 ในรุ่นที่ถูกระบุชื่อ | 11.9% | การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host |
| สัดส่วน RODECaster Pro (รุ่นดั้งเดิม) เทียบกับสัดส่วน RODECaster Pro II ในรุ่นที่ถูกระบุชื่อ | 11.5% เทียบกับ 5.9% | การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host |
| รุ่นที่จัดกลุ่มเป็น “อื่น ๆ” (อุปกรณ์หลากหลายรุ่นที่มีจำนวนน้อย) | 39.3% | การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host |
หมายเหตุเรื่องบริบท: การสำรวจนี้ผู้ตอบเลือกเข้าร่วมเอง และไม่ได้ระบุว่าสัดส่วนของรุ่นเป็นสัดส่วนของผู้ตอบทั้งหมดหรือเฉพาะผู้ใช้อุปกรณ์ สัดส่วนที่ระบุรวมกันได้ราว 100% ซึ่งบ่งชี้ว่าเป็นอย่างหลัง แหล่งที่มา: การสำรวจอุปกรณ์พอดแคสต์ปี 2024
7. ภาพรวมฟีเจอร์และสเปก: ช่องสัญญาณ DSP และ USB มัลติแทร็ก
คอนโซลสตรีมมิงคือสามสิ่งในกล่องเดียว: ไมค์พรีแอมป์ DSP ในตัว (ตัวประมวลผลสัญญาณดิจิทัล) สำหรับการบีบอัดเสียง การตัดเสียงรบกวน และเอฟเฟกต์ และอินเทอร์เฟซ USB ที่แสดงอุปกรณ์เสียงแยกกันหลายตัวให้คอมพิวเตอร์เห็น ไดรเวอร์ USB Audio 2.0 ของ Windows เองไม่รองรับมากกว่าแปดช่องในโหมดแชร์ ซึ่งเป็นโหมดเริ่มต้นที่หลายแอปเล่นเสียงผ่านอุปกรณ์เดียวพร้อมกัน ซึ่งช่วยอธิบายว่าทำไมคอนโซลอย่าง GoXLR จึงปรากฏเป็นอุปกรณ์แยกสำหรับแชต เกม เพลง และเสียงระบบ แทนที่จะเป็นอุปกรณ์มัลติแทร็กตัวเดียวขนาดใหญ่
เอกสารสเปกของผู้ผลิตกำหนดเส้นฐานทางการตลาด EIN (สัญญาณรบกวนอินพุตเทียบเท่า) คือเสียงฟู่ของพรีแอมป์เองที่แสดงเป็นระดับอินพุต และตัวเลขที่ติดลบมากกว่าหมายถึงพรีแอมป์ที่เงียบกว่า ตัวเลขด้านล่างเป็นข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง ไม่ใช่การวัดอิสระ เอฟเฟกต์เสียงร้องในตัวของคอนโซลเหล่านี้ทำหน้าที่เดียวกับชุดซอฟต์แวร์อย่างเอฟเฟกต์เสียงสำหรับสตรีมเมอร์ฝั่งพีซี และการตั้งค่าบัฟเฟอร์สำคัญกับทั้งสองฝั่ง ดังที่สถิติขนาดบัฟเฟอร์ DAW และความหน่วงของเราแสดงให้เห็น
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| รุ่น Windows แรกที่มีไดรเวอร์คลาส USB Audio 2.0 มากับระบบ | Windows 10 รุ่น 1703 | Microsoft Learn ไดรเวอร์ USB Audio 2.0 (อัปเดตเมื่อ 27 ตุลาคม 2025) |
| จำนวนช่องที่ไดรเวอร์ที่มากับระบบรองรับในโหมดแชร์ของ Windows | ไม่เกินแปดช่อง | Microsoft Learn ไดรเวอร์ USB Audio 2.0 |
| รูปแบบตัวอย่างเสียงที่ไดรเวอร์ที่มากับระบบรองรับ | PCM 8 ถึง 32 บิตต่อตัวอย่าง; IEEE float 32 บิต | Microsoft Learn ไดรเวอร์ USB Audio 2.0 |
| แหล่งสัญญาณนาฬิกาที่ไดรเวอร์ที่มากับระบบจะใช้บนอุปกรณ์ที่มีหลายนาฬิกา | หนึ่งแหล่ง (เฉพาะแหล่งสัญญาณนาฬิกาเริ่มต้น) | Microsoft Learn ไดรเวอร์ USB Audio 2.0 |
| บริษัทที่ Logitech ระบุว่าเป็นคู่แข่งของผลิตภัณฑ์ Blue Microphones | 6 ราย (Rode, Audio-Technica, Samson, Shure, Razer, Apogee) | Logitech Form 10-K ปีงบประมาณ 2026 |
| RODECaster Pro II: ช่องสัญญาณ อินพุตคอมโบ อัตราขยายพรีแอมป์ และ EIN | 9 ช่อง (เฟเดอร์จริง 6 ตัวและเฟเดอร์เสมือน 3 ตัว) อินพุตคอมโบ 4 ช่อง อัตราขยาย 76 dB EIN -131.5 dBV | หน้าผลิตภัณฑ์ของ RODE (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง) |
| Elgato Wave XLR MK.2: อัตราขยาย EIN และรูปแบบ | อัตราขยาย 80 dB EIN -130 dB (ถ่วงน้ำหนักแบบ A) 48 kHz / 24 บิต | หน้าผลิตภัณฑ์ของ Elgato (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง) |
| GoXLR: รูปแบบมิกเซอร์และแพลตฟอร์ม | มิกเซอร์ 4 ช่องพร้อมเฟเดอร์มีมอเตอร์ 4 ตัว ต้องใช้แอปบนพีซี Windows | หน้าผลิตภัณฑ์ของ TC-Helicon (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง) |
หมายเหตุเรื่องบริบท: ตัวเลขอัตราขยายและ EIN ของผู้ผลิตวัดภายใต้เงื่อนไขของแต่ละผู้ผลิตเอง จึงเปรียบเทียบข้ามแบรนด์โดยตรงไม่ได้ แหล่งที่มา: เอกสารไดรเวอร์ USB Audio 2.0, รายงานประจำปีงบประมาณ 2026 บน Form 10-K, หน้าผลิตภัณฑ์ RODECaster Pro II, หน้าผลิตภัณฑ์ Wave XLR, หน้าผลิตภัณฑ์ GoXLR
สรุป: ตลาดมิกเซอร์เสียงและคอนโซลสตรีมมิงในรูปแบบตัวเลข
| ตัวชี้วัด | ค่า | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| สัดส่วนโฮมสตูดิโอในรายได้เสียงสำหรับสตูดิโอและการออกอากาศทั่วโลก ปี 2025 | 55.3% | Futuresource Consulting มกราคม 2026 |
| ตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง ประมาณการปี 2025 | USD 636.24 ล้าน | Mordor Intelligence (งานวิจัยแบบเสียเงิน) |
| ช่วงประมาณการแบบเสียเงินของตลาดออดิโออินเทอร์เฟซปี 2025 | USD 229.95 ล้านถึง USD 8.83 พันล้าน | SNS Insider; Market Research Future (งานวิจัยแบบเสียเงิน) |
| ตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ ประมาณการปี 2025 (บริษัทที่อยู่กลางช่วง) | USD 283.90 ล้าน | TechSci Research (งานวิจัยแบบเสียเงิน) |
| รายได้กลุ่มอุปกรณ์ต่อพ่วงสำหรับเกมเมอร์และครีเอเตอร์ของ Corsair ปี 2025 | $492.1 ล้าน (เพิ่มขึ้น 4%) | ผลประกอบการปีงบประมาณ 2025 ของ Corsair |
| ยอดขายหมวดเกมมิงของ Logitech ปีงบประมาณ 2026 | $1,414.2 ล้าน (เพิ่มขึ้น 6%) | ผลประกอบการไตรมาส 4 ปีงบประมาณ 2026 ของ Logitech |
| รายได้ฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ของ Focusrite 12 เดือนจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2025 | 123.0 ล้านปอนด์ (เพิ่มขึ้น 11.0%) | ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบของ Focusrite plc |
| รายได้กลุ่มอุปกรณ์เสียงของ Yamaha ปีงบประมาณ 2026 | 142,444 ล้านเยน (ลดลง 3.6%) | ผลประกอบการปีงบประมาณ 2026 ของ Yamaha Corporation |
| ยอดขายเสียงมืออาชีพในสหรัฐฯ ปี 2024 | $1.59 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 3.3%) | รายงานระดับโลกปี 2025 ของ NAMM |
| มูลค่าค้าปลีกผลิตภัณฑ์ดนตรีในสหรัฐฯ ปี 2025 | $8.2 พันล้าน (ลดลง 0.8%) | รายงานสำมะโนอุตสาหกรรมปี 2026 ของ Music Trades |
| รายได้ของ Sweetwater ปี 2025 | $1.86 พันล้าน | Sweetwater ผ่าน Music Inc. |
| ชั่วโมงรับชมไลฟ์สตรีมมิง ปี 2025 | 36.4 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 6%) | รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet |
| ชั่วโมงรับชมบน Kick ปี 2025 | 4.5 พันล้าน (เพิ่มขึ้น 131%) | รายงานประจำปี 2025 ของ Stream Hatchet |
| พอดแคสเตอร์ที่ใช้อินเทอร์เฟซ เครื่องบันทึกเสียง หรือมิกเซอร์ | 52.8% | การสำรวจอุปกรณ์ปี 2024 ของ The Podcast Host |
| ขีดจำกัดจำนวนช่องในโหมดแชร์ของ Windows ไดรเวอร์ USB Audio 2.0 ที่มากับระบบ | แปดช่อง | Microsoft Learn |
| อัตราขยายพรีแอมป์และ EIN ของ RODECaster Pro II | 76 dB, -131.5 dBV | หน้าผลิตภัณฑ์ของ RODE (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิตเอง) |
ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา
- Futuresource Consulting: ประกาศผลสำรวจโฮมสตูดิโอและครีเอเตอร์ 27 มกราคม 2026 และประกาศจำนวนครีเอเตอร์ 2 เมษายน 2026 (สำรวจคน 16,099 คนอายุ 16 ถึง 75 ปีใน 8 ตลาด)
- Mordor Intelligence: รายงานตลาดคอนโซลมิกเซอร์เสียง (งานวิจัยแบบเสียเงิน บทสรุปสาธารณะ)
- TechSci Research: รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ (งานวิจัยแบบเสียเงิน บทสรุปสาธารณะ)
- SNS Insider: รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ (งานวิจัยแบบเสียเงิน บทสรุปสาธารณะ)
- Market Research Future: รายงานตลาดออดิโออินเทอร์เฟซ (งานวิจัยแบบเสียเงิน บทสรุปสาธารณะ)
- Corsair Gaming: ประกาศผลประกอบการปีงบประมาณ 2025 และผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 SEC Form 8-K
- Logitech International: ผลประกอบการไตรมาส 4 ปีงบประมาณ 2026 SEC Form 8-K, Form 10-K ปีงบประมาณ 2026 และผลประกอบการไตรมาส 2 ปีงบประมาณ 2027
- Focusrite plc: ผลประกอบการที่ยังไม่ได้ตรวจสอบสำหรับ 12 เดือนจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2025 (PDF)
- Yamaha Corporation: ผลประกอบการทางการเงินรวม ปีงบประมาณที่สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2026 (PDF)
- NAMM: ประเด็นสำคัญจากรายงานระดับโลกปี 2025
- Music Trades: สรุปรายงานสำมะโนอุตสาหกรรมปี 2026 และรายงานผู้ค้าปลีก 200 อันดับแรก
- Music Inc.: Sweetwater รายงานปี 2025 ทำสถิติสูงสุดใหม่ 2 กุมภาพันธ์ 2026
- Stream Hatchet: รายงานประจำปี 2025 ว่าด้วยแนวโน้มไลฟ์สตรีมมิง
- The Podcast Host: การสำรวจอุปกรณ์พอดแคสต์ปี 2024 (ผู้ตอบ 511 คน เผยแพร่เมื่อ 9 กรกฎาคม 2024)
- Microsoft: เอกสารไดรเวอร์ USB Audio 2.0
- หน้าสเปกของผู้ผลิต (ข้อกล่าวอ้างของผู้ผลิต): RODE RODECaster Pro II, Elgato Wave XLR, TC-Helicon GoXLR
- ข้อสังเกตเกี่ยวกับข้อมูล: ตัวเลขขนาดตลาดแบบเสียเงินขัดแย้งกันราว 38 เท่าสำหรับตลาดออดิโออินเทอร์เฟซปี 2025 เดียวกัน (USD 229.95 ล้านเทียบกับ USD 8.83 พันล้าน) และบทสรุปสาธารณะไม่ให้รายละเอียดมากพอที่จะประสานนิยามของแต่ละฉบับได้ จึงควรถือเป็นเพียงตัวชี้ทิศทางเท่านั้น รายงานอินเทอร์เฟซฉบับหนึ่งยังระบุสัดส่วนการเชื่อมต่อ USB ที่ 52.37% ซึ่งเราไม่ได้นำมาใช้เพราะตรวจสอบไขว้ไม่ได้ ตัวเลขฝ่ายการสร้างคอนเทนต์ในหัวข้อที่ 3 ยังไม่ได้ตรวจสอบเนื่องจากการเปลี่ยนวันสิ้นปีบัญชี และรายละเอียดรายฝ่ายของครึ่งปีจนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2026 ยังไม่มีในรูปแบบที่เราตรวจสอบได้ หน้าแรกของผู้เผยแพร่สำมะโนระบุป้ายกำกับตัวเลขยอดขายเก้าเดือนไม่สอดคล้องกัน เราจึงใช้เฉพาะตัวเลขสำมะโนปี 2025 ของผู้เผยแพร่รายนี้ การเติบโตของอุปกรณ์ต่อพ่วงเก้าเดือน สัดส่วนอุปกรณ์ต่อพ่วงในรายได้บริษัท และสัดส่วนรวมของ RODECaster เป็นการคำนวณของเราเองจากตัวเลขที่เผยแพร่ ตัวเลขเสียงมืออาชีพของสหรัฐฯ และการสำรวจอุปกรณ์ของพอดแคสเตอร์เป็นข้อมูลล่าสุดที่มี (ปี 2024) หมวดเกมมิงในหัวข้อที่ 2 รวมเมาส์ คีย์บอร์ด และพวงมาลัยแข่งรถ จึงทำให้ส่วนของเสียงดูใหญ่เกินจริง
- อัปเดตล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2026 เราจะอัปเดตสรุปนี้ทุกไตรมาส และคาดว่าการรีเฟรชครั้งถัดไปจะเกิดขึ้นเมื่อ Corsair รายงานผลประกอบการไตรมาสที่สี่ปี 2026 ในช่วงต้นปี 2027