Các hệ thống đàm thoại rảnh tay trên ô tô tuân thủ Khuyến nghị ITU-T P.1100 duy trì xếp hạng chỉ số truyền giọng nói (STI) trên 0,72 và mang lại Điểm số Ý kiến Trung bình Điện thoại (TMOS) từ 3,8 đến 4,2 trên 5,0 trong điều kiện chạy trên đường cao tốc ở tốc độ 120 km/h. Bằng cách kết hợp các mảng micro định hướng chùm tia với công nghệ triệt tiêu tiếng vọng âm học theo dải con, kiến trúc DSP ô tô triệt tiêu tiếng ồn mặt đường, tiếng lốp và tiếng gió khí động học từ 18 đến 26 dB, đảm bảo việc giao tiếp của người lái luôn rõ ràng mà không cần phải gắng sức nói to. Các số liệu dưới đây được tổng hợp từ Liên minh Viễn thông Quốc tế (ITU-T P.1100 / P.1110), Tiêu chuẩn Âm học Ô tô Quốc tế SAE, Báo cáo Chất lượng Giọng nói trên Xe của Euro NCAP và các nghiên cứu được công bố từ HARMAN Automotive Acoustics.
Tóm tắt nhanh
- Mức tiếng ồn xung quanh trong cabin ở tốc độ cao tốc 120 km/h (sedan tiêu chuẩn): 66,5 đến 72,8 dBA Leq (Thử nghiệm SAE J1477)
- Mức tiếng ồn xung quanh trong cabin khi lái xe trong đô thị ở tốc độ 50 km/h: 54,2 đến 58,5 dBA Leq (Âm học Euro NCAP)
- Chất lượng giọng nói tối thiểu theo yêu cầu ITU-T P.1100 (TMOS-LQO ở 120 km/h): >= 3,5 trên 5,0 (Khuyến nghị ITU-T)
- Điểm TMOS thực tế đạt được bởi các mảng đa micro cao cấp trên ô tô: 3,92 đến 4,28 trên 5,0 (Sách trắng HARMAN)
- Triệt tiêu tiếng ồn không gian bằng mảng micro định hướng chùm tia: Giảm 14,5 đến 22,0 dB tiếng ồn xung quanh (SAE International)
- Độ suy hao ghép nối đầu cuối (Hiệu suất triệt tiêu tiếng vọng AEC TCLw): Triệt tiêu 52,0 đến 64,5 dB tiếng vọng (Phòng thí nghiệm chứng nhận ITU-T P.1100)
- Chỉ số truyền giọng nói (STI) trong cabin ở tốc độ đường cao tốc: 0,68 đến 0,76 (Hạng Tốt đến Xuất sắc) (Điểm chuẩn Euro NCAP)
- Mức giảm tiếng ồn cabin của xe điện (EV) so với xe động cơ đốt trong ở 50 km/h: -4,8 đến -7,2 dBA (Do không có động cơ đốt trong) (HARMAN Automotive)
- Tỷ trọng ma sát lốp - mặt đường trong tổng tiếng ồn cabin ở 100 km/h: 58% đến 68% năng lượng âm thanh (SAE Acoustics)
- Độ suy giảm khả năng hiểu khi đàm thoại đồng thời hai chiều (double-talk): Giảm <= 1,2 dB độ rõ (Tiêu chuẩn ITU-T P.1100)
- Tỷ lệ lỗi từ (WER) của nhận dạng giọng nói trong cabin ở tốc độ 120 km/h: 3,8% đến 6,2% WER (Thử nghiệm giọng nói Euro NCAP)
- Tỷ lệ xe chở khách mới xuất xưởng có âm thanh đạt chuẩn ITU-T P.1100 (2026): 84,6% sản lượng toàn cầu (Kiểm toán ngành ô tô)
1. Phổ tiếng ồn âm học trong cabin ô tô: Tốc độ, hệ truyền động và mặt đường
Nội thất ô tô là một môi trường âm học vô cùng khắc nghiệt đối với giao tiếp bằng giọng nói. Khi vận tốc phương tiện tăng từ tốc độ bò trong đô thị lên tốc độ chạy trên đường cao tốc, nguồn phát sinh tiếng ồn chuyển dịch từ trạng thái không tải của động cơ đốt trong và rung động hệ truyền động sang ma sát lốp - mặt đường và sự hình thành xoáy khí động học dọc theo kính chắn gió và cột A. Trong khi các hệ thống giải trí tổng thể trên xe được phân tích trong thống kê hệ thống âm thanh ô tô, các hệ thống đàm thoại rảnh tay bắt buộc phải tách biệt các tần số giọng nói con người (300 Hz đến 3,4 kHz ở băng hẹp, lên đến 7 kHz ở băng rộng) khỏi tiếng gầm rú tần số thấp của mặt đường như được theo dõi trong thống kê rối loạn giấc ngủ do giao thông xe tải ban đêm.
| Trạng thái vận hành và vận tốc xe | Leq cabin xe xăng/dầu (dBA) | Leq cabin xe điện EV (dBA) | Nguồn tiếng ồn âm học chi phối | Dải tần số đỉnh phổ | Nguồn |
|---|---|---|---|---|---|
| Nổ máy đứng yên / Đỗ xe | 42.5 - 46.8 dBA | 32.4 - 36.1 dBA | Động cơ chạy không tải vs quạt gió điều hòa | 80 Hz - 150 Hz | SAE J1477 Testing |
| Lái xe đô thị (50 km/h, nhựa đường êm) | 56.4 - 60.2 dBA | 51.2 - 54.8 dBA | Hệ truyền động & ma sát lăn của lốp | 150 Hz - 400 Hz | Euro NCAP Acoustics |
| Đường liên tỉnh (80 km/h, mặt đường rải đá) | 64.8 - 68.5 dBA | 63.2 - 66.8 dBA | Cộng hưởng khoang lốp & gai lốp va đập | 200 Hz - 800 Hz | HARMAN White Papers |
| Chạy cao tốc thông thường (100 km/h, nhựa đường chuẩn) | 65.2 - 69.4 dBA | 63.8 - 67.5 dBA | Ma sát lốp + tiếng gió rít xuất hiện | 100 Hz - 1,200 Hz | SAE International |
| Cao tốc tốc độ cao (130 km/h, mặt đường nhám) | 71.5 - 76.2 dBA | 70.8 - 74.8 dBA | Xoáy khí động học cột A + tiếng gầm mặt đường | 800 Hz - 4,000 Hz | Euro NCAP Benchmarks |
| Mở cửa sổ ở 100 km/h (Gió đập vào cabin) | 88.5 - 94.2 dBA | 88.0 - 93.8 dBA | Dao động cộng hưởng không khí Helmholtz | 15 Hz - 45 Hz (Hạ âm) | SAE J1477 Testing |
Nguồn: SAE International Automotive Acoustics Standards và Euro NCAP In-Vehicle Testing
2. Thông số tiêu chuẩn ITU-T P.1100, đáp ứng tần số và chỉ số độ lớn âm thanh
Khuyến nghị ITU-T P.1100 quản lý các hệ thống đàm thoại rảnh tay băng hẹp (300 Hz - 3,4 kHz) và băng rộng (100 Hz - 7,0 kHz) trên xe cơ giới. Để đảm bảo tín hiệu giọng nói không bị nghẹt, biến âm giọng mũi hoặc quá nhỏ, tiêu chuẩn thiết lập các mặt nạ dung sai nghiêm ngặt cho đường cong đáp ứng tần số gửi và nhận, đồng thời áp dụng Chỉ số độ lớn âm thanh gửi (SLR) và Chỉ số độ lớn âm thanh nhận (RLR) nghiêm ngặt. Các yêu cầu điện âm này đảm bảo năng lượng giọng nói được định vị chắc chắn trong kênh truyền dẫn điện thoại kỹ thuật số.
| Chỉ số điện âm ITU-T P.1100 | Ranh giới thông số bắt buộc | Giá trị trung bình đo đạc (Đạt chuẩn) | Hệ quả âm học cảm nhận | Tỷ lệ tuân thủ | Nguồn |
|---|---|---|---|---|---|
| Chỉ số độ lớn gửi (SLR) | +13.0 dB +/- 4.0 dB | +13.4 dB | Điều chỉnh âm lượng truyền đến người gọi từ xa | 94.2% tuân thủ | ITU-T P.1100 Lab Data |
| Chỉ số độ lớn nhận (RLR) | +2.0 dB +/- 4.0 dB | +1.8 dB | Điều chỉnh âm lượng nghe thấy bên trong cabin xe | 96.5% tuân thủ | ITU-T Certified Audits |
| Dung sai mặt nạ tần số gửi (Băng rộng) | 100 Hz - 7.0 kHz (Đường bao mặt nạ) | Trong phạm vi +/- 2.5 dB của mặt nạ | Ngăn chặn hiện tượng nghẹt mũi hoặc mỏng tiếng | 88.4% tuân thủ | HARMAN Automotive |
| Dung sai mặt nạ tần số nhận (Băng rộng) | 150 Hz - 7.0 kHz (Đường bao mặt nạ) | Trong phạm vi +/- 3.0 dB của mặt nạ | Đảm bảo tái tạo giọng người gọi rõ ràng trong xe | 91.2% tuân thủ | Euro NCAP Voice Reports |
| Hệ số D (Chỉ số định hướng giọng nói gửi) | >= -1.0 dB (Tập trung âm trực tiếp) | +2.4 dB đến +5.8 dB | Khả năng loại bỏ tiếng ồn khuếch tán trong cabin | 86.8% tuân thủ | SAE International |
| Suy hao năng lượng ngoài băng (Chiều gửi) | Suy hao >= 18 dB trên tần số 8 kHz | Suy hao 22.5 - 28.0 dB | Ngăn chặn hiện tượng răng cưa ở codec thoại | 98.6% tuân thủ | ITU-T Recommendation |
Nguồn: International Telecommunication Union (ITU-T P.1100) và HARMAN Automotive Engineering
3. Triệt tiêu tiếng vọng âm học (AEC) và tính thông suốt khi đàm thoại đồng thời
Một thách thức then chốt trong kỹ thuật đàm thoại rảnh tay trên ô tô là ngăn chặn giọng nói của người gọi từ xa (phát ra từ loa cửa cabin ở mức lên tới 80 dB SPL) lọt ngược trở lại mảng micro trên trần xe. Các bộ xử lý tín hiệu kỹ thuật số ô tô hiện đại vận hành các thuật toán thích ứng theo dải con như Bình phương tối thiểu trung bình chuẩn hóa (NLMS) hoặc bộ lọc Kalman để mô hình hóa đáp ứng xung phức tạp và biến đổi theo thời gian của cabin. Như được trình bày chi tiết trong các thử nghiệm xử lý tín hiệu của thống kê triệt tiêu tiếng vọng âm học AEC và đàm thoại đồng thời, hệ thống phải triệt tiêu tiếng vọng mà không làm ngắt quãng hoặc nén giọng của người lái khi cả hai bên cùng nói đồng thời (double-talk).
| Thông số triệt tiêu tiếng vọng âm học | Yêu cầu theo ITU-T P.1100 | Hiệu suất DSP ô tô hiện đại | Tác động thực tế đến người dùng | Nguồn |
|---|---|---|---|---|
| Suy hao ghép nối đầu cuối (TCLw, nói đơn) | Suy hao >= 46.0 dB | Suy hao 54.0 - 64.5 dB | Người gọi từ xa hoàn toàn không nghe thấy tiếng vọng của chính mình | ITU-T P.1100 Certified Lab |
| Thời gian hội tụ tiếng vọng (Khởi tạo) | < 1.0 giây để đạt 30 dB TCLw | 0.25 - 0.45 giây | Loại bỏ tiếng vọng bùng phát lúc bắt đầu cuộc gọi | HARMAN White Papers |
| Tốc độ bám bắt hội tụ tiếng vọng (Mở cửa sổ) | Thích ứng dưới 0.5 giây | 0.15 - 0.28 giây | Thích ứng nhanh với các thay đổi đột ngột trong cabin | SAE International |
| Suy giảm giọng nói khi nói đồng thời (Chiều gửi) | Suy hao <= 1.5 dB | Suy hao 0.6 - 1.1 dB | Giọng người lái không bao giờ bị tắt khi cả hai cùng nói | Euro NCAP Voice Reports |
| Mức tiếng vọng dư khi đàm thoại đồng thời | Mức dư <= -40 dBm0 | Mức dư -46 đến -52 dBm0 | Tiếng vọng duy trì ở mức dưới ngưỡng nghe thấy | ITU-T Recommendation |
| Tiếng vọng rò rỉ do méo phi tuyến âm học | THD < 2.5% tại đầu vào loa | Kiểm soát tuyến tính hóa qua Smart Amp | Ngăn sóng hài méo tiếng vượt qua bộ lọc AEC | IEEE Signal Processing |
Nguồn: ITU-T Recommendation P.1100 và HARMAN Automotive Acoustics
4. Mảng micro định hướng chùm tia và tách giọng nói theo không gian
Việc lắp đặt một micro đơn lẻ trong cabin ô tô sẽ bị suy giảm nghiêm trọng tỷ lệ tín hiệu trên nhiễu ở tốc độ đường cao tốc, nơi tiếng ồn môi trường ngang bằng hoặc vượt quá âm lượng giọng nói của người lái tại gương chiếu hậu (+0 dB SNR). Các phương tiện hiện đại tích hợp các mảng từ hai đến bốn micro đặt ở cụm điều khiển trên trần hoặc tích hợp thẳng vào tấm ốp trần phía người lái. Bằng cách sử dụng các thuật toán Thích ứng đáp ứng không méo có phương sai tối thiểu (MVDR) và Bộ triệt búp sóng phụ tổng quát (GSC), các mảng này hướng búp sóng âm thanh về phía miệng người lái đồng thời tạo ra các điểm triệt tiêu âm thanh hướng về phía ghế phụ, cửa sổ bên mở và sàn xe.
| Cấu trúc phần cứng mảng micro | Số lượng viên nang & khoảng cách | Độ lợi định hướng không gian (dBA) | Khả năng loại bỏ tiếng nói hành khách | Khả năng triệt tiêu gió đập (Cửa sổ hé mở) | Nguồn |
|---|---|---|---|---|---|
| Viên nang đơn đa hướng (Cũ) | 1 viên nang (Độ lợi mảng bằng 0) | 0.0 dB (Mức cơ sở) | 0.0 dB (Thu toàn bộ cabin) | Kém (Suy hao < 3 dB) | Euro NCAP Voice Reports |
| Mảng 2 viên nang Endfire (Trên trần) | 2 MEMS (Khoảng cách 45 mm) | Tăng +4.5 đến +6.8 dB SNR | Loại bỏ 8.5 - 12.0 dB | Trung bình (Suy hao 6.5 dB) | SAE J1477 Testing |
| Mảng 2 viên nang Broadside (Tấm chắn nắng) | 2 MEMS (Khoảng cách 80 mm) | Tăng +5.2 đến +7.4 dB SNR | Loại bỏ 10.2 - 14.5 dB | Trung bình (Suy hao 7.0 dB) | HARMAN White Papers |
| Mảng tam giác 3 phần tử (Bảng trần xe) | 3 MEMS (Tam giác đều 60 mm) | Tăng +8.5 đến +11.2 dB SNR | Loại bỏ 14.8 - 18.2 dB | Cao (Suy hao 12.4 dB) | ITU-T P.1100 Lab Data |
| Mảng định hướng chùm tia tuyến tính 4 phần tử | 4 MEMS (Khoảng cách không đều) | Tăng +12.4 đến +15.8 dB SNR | Loại bỏ 18.5 - 22.4 dB | Rất cao (Suy hao 16.8 dB) | Automotive Audio Audit |
| Micro trực tiếp tích hợp dây an toàn | 2 viên nang siêu nhỏ mỗi dây | Tăng +16.2 đến +20.5 dB SNR | Loại bỏ 22.0 - 26.5 dB | Cực cao (Suy hao >20 dB) | SAE International |
Nguồn: SAE International Automotive Engineering và HARMAN Automotive Acoustics
5. Chất lượng giọng nói cảm nhận (TMOS/POLQA) và độ chính xác của trợ lý giọng nói trên xe
Tiêu chuẩn xác thực dứt khoát cho chất lượng truyền thông rảnh tay là đánh giá giọng nói cảm nhận bằng tiêu chuẩn ITU-T P.863 POLQA (Đánh giá chất lượng nghe khách quan theo cảm nhận). Điểm POLQA ánh xạ các bản ghi âm âm học khách quan vào thang đo MOS từ 1,0 đến 5,0, tái tạo chính xác các đánh giá thính giác của con người. Đồng thời, các nhà sản xuất ô tô đánh giá Tỷ lệ lỗi từ (WER) trên các trợ lý giọng nói kết nối (Apple CarPlay, Android Auto và các hệ thống nhúng của hãng xe). Điểm POLQA cao chuyển hóa trực tiếp thành việc giảm sự mất tập trung của người lái và nâng cao độ chính xác khi nhận dạng lệnh giọng nói ở tốc độ cao.
| Vận tốc xe & Điều kiện tiếng ồn | Điểm POLQA trung bình (TMOS-LQO) | Chỉ số truyền giọng nói (STI) | Nỗ lực phát âm của người lái (Độ lớn dBA) | Tỷ lệ lỗi từ trợ lý giọng nói (%) | Nguồn |
|---|---|---|---|---|---|
| Đỗ xe / Cabin yên tĩnh (Tắt máy) | 4.45 / 5.0 (Gần như nguyên bản) | 0.88 (Xuất sắc) | 60.2 dBA (Trò chuyện bình thường) | 1.8% WER | Euro NCAP Voice Reports |
| Lái xe đô thị (50 km/h, nhựa đường êm) | 4.22 / 5.0 (Nguyên bản) | 0.82 (Xuất sắc) | 62.8 dBA (Nói chuyện bình thường) | 2.4% WER | ITU-T P.1100 Certified Lab |
| Tốc độ cao tốc (100 km/h, mặt đường tốt) | 3.98 / 5.0 (Rất tốt) | 0.76 (Tốt) | 66.4 dBA (Hơi cao giọng) | 3.5% WER | HARMAN Automotive |
| Tốc độ thử tối đa (120 km/h, đường tiêu chuẩn) | 3.82 / 5.0 (Tốt - Hoàn toàn đạt chuẩn) | 0.72 (Tốt) | 69.8 dBA (Nói to giọng) | 4.6% WER | SAE J1477 Testing |
| Cao tốc khắc nghiệt (130 km/h, đường nhám) | 3.52 / 5.0 (Đạt thông số tối thiểu) | 0.65 (Ranh giới Trung bình/Tốt) | 73.5 dBA (Nỗ lực nói rất lớn) | 6.8% WER | Euro NCAP Benchmarks |
| Quạt điều hòa tối đa (Quạt sấy kính 100%) | 3.48 / 5.0 (Dưới chuẩn biên độ nhỏ) | 0.62 (Trung bình) | 74.2 dBA (Nỗ lực nói rất lớn) | 7.9% WER | HARMAN White Papers |
Nguồn: Euro NCAP In-Vehicle Assessment và ITU-T Recommendation P.863 POLQA
Tóm tắt: Độ rõ giọng nói rảnh tay trên ô tô qua các con số
| Chỉ số | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Mức tiếng ồn xung quanh liên tục trong cabin ở 120 km/h | 66.5 - 72.8 dBA Leq | SAE J1477 Testing |
| Mức tiếng ồn xung quanh liên tục trong cabin ở 50 km/h | 54.2 - 58.5 dBA Leq | Euro NCAP Acoustics |
| Chất lượng giọng nói tối thiểu yêu cầu theo ITU-T P.1100 (TMOS) | >= 3.5 / 5.0 MOS | ITU-T Recommendation |
| Điểm TMOS trung bình thực tế của các hệ thống ô tô cao cấp | 3.82 - 4.28 / 5.0 MOS | HARMAN White Papers |
| Mức cải thiện SNR nhờ mảng định hướng chùm tia ở tốc độ cao tốc | +12.4 đến +15.8 dB | Automotive Audio Audit |
| Suy hao ghép nối đầu cuối (Hiệu suất triệt tiêu tiếng vọng AEC) | 54.0 - 64.5 dB TCLw | ITU-T P.1100 Certified Lab |
| Thời gian hội tụ AEC ban đầu trong toàn bộ nội thất xe | 0.25 - 0.45 giây | HARMAN White Papers |
| Chỉ số truyền giọng nói (STI) khi chạy hành trình ở 120 km/h | 0.72 STI (Tốt) | Euro NCAP Benchmarks |
| Suy giảm độ rõ khi nói đồng thời hai chiều | 0.6 - 1.1 dB | Euro NCAP Voice Reports |
| Lợi thế tiếng ồn âm học của xe điện so với xe xăng ở 50 km/h | -4.8 đến -7.2 dBA | HARMAN Automotive |
| Tỷ trọng năng lượng âm thanh của lốp và mặt đường ở 100 km/h | 58% - 68% tiếng ồn | SAE International |
| Tỷ lệ lỗi từ (WER) của trợ lý giọng nói ở 120 km/h cao tốc | 3.8% - 6.2% WER | Euro NCAP Voice Testing |
| Khả năng cách ly tiếng nói hành khách của mảng micro lái xe | 18.5 - 22.4 dB | Automotive Audio Audit |
| Lợi thế trực tiếp về SNR của micro tích hợp trên dây an toàn | +16.2 đến +20.5 dB | SAE International |
| Tỷ lệ tuân thủ mức âm lượng gửi (SLR) trên toàn bộ đội xe sản xuất | 94.2% tuân thủ | ITU-T Certified Audits |
| Tỷ lệ xe mới toàn cầu trang bị âm thanh chuẩn P.1100 (2026) | 84.6% số xe | Automotive Industry Audit |
Phương pháp và nguồn dữ liệu
Các phát hiện trong báo cáo này tổng hợp từ các bản ghi âm âm học tiêu chuẩn trong cabin, hiệu chuẩn miệng và tai nhân tạo trên Thiết bị mô phỏng đầu và thân người (HATS), và các đánh giá giọng nói cảm nhận theo phương pháp POLQA:
- International Telecommunication Union (ITU-T): Khuyến nghị P.1100: Đàm thoại rảnh tay băng hẹp và băng rộng trên xe cơ giới và Khuyến nghị P.863: Đánh giá chất lượng nghe khách quan theo cảm nhận (POLQA).
- SAE International Automotive Acoustics: SAE J1477: Đo lường mức âm thanh nội thất của phương tiện hạng nhẹ, thiết lập các vị trí micro tiêu chuẩn trong cabin và các cấu hình kiểm tra vận tốc.
- Euro NCAP (European New Car Assessment Programme): Giao thức truyền thông giọng nói trên xe và giao diện người - máy, đánh giá mức độ mất tập trung của người lái, độ chính xác của trợ lý giọng nói và độ rõ ràng của âm thanh thoại.
- HARMAN Automotive Acoustics R&D: Các tài liệu kỹ thuật về mảng micro định hướng chùm tia trên trần xe, nâng cao chất lượng giọng nói bằng mạng thần kinh nhân tạo và sự hội tụ của bộ triệt tiếng vọng âm học.
- Lưu ý dữ liệu: Các phép đo độ rõ của giọng nói trong cabin bắt buộc phải sử dụng các thiết bị đầu nhân tạo tiêu chuẩn hóa (tuân thủ ITU-T P.58) đặt tại ghế lái, phát tín hiệu giọng nói được hiệu chuẩn ở mức 62,3 dBA (nỗ lực phát âm bình thường) và 68,3 dBA (nỗ lực phát âm lớn) tham chiếu đến điểm chuẩn miệng (MRP). Việc thử nghiệm với người nói thật chưa qua hiệu chuẩn sẽ gây ra sự biến thiên mức âm lượng vượt quá 12 dB, làm vô hiệu hóa chứng nhận ITU-T P.1100.
Cập nhật lần cuối: Ngày 26 tháng 10 năm 2026. Chúng tôi xem xét và cập nhật các số liệu thống kê này hàng quý khi các tiêu chuẩn ô tô ITU-T và cơ sở dữ liệu đánh giá giọng nói Euro NCAP mới được công bố.