สถิติสัญญาณเตือนเท็จและอัตราการตรวจไม่พบของการตรวจจับกิจกรรมเสียงพูด (VAD) (2026): ข้อมูลกว่า 50 จุดเกี่ยวกับอัตราความผิดพลาดตามเกณฑ์มาตรฐาน ความทนทานต่อเสียงรบกวน และการประหยัดแบนด์วิดท์

สถิติการตรวจจับกิจกรรมเสียงพูด 2026: ระบบพื้นฐาน DIHARD III พลาดเสียงพูด 4.97% และมีอัตราสัญญาณเตือนเท็จ 15.07% พร้อมข้อมูลเสียงรบกวน ความหน่วง และ DTX

ตัวตรวจจับพื้นฐานอย่างเป็นทางการของ DIHARD III พลาดเสียงพูด 4.97% บนชุดแกนหลักสำหรับการประเมิน แต่ระบุเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดว่าเป็นเสียงพูดผิดพลาดในอัตรา 15.07% ซึ่งเป็นสามเท่าของอัตราการตรวจไม่พบของมันเอง ช่องว่างนี้คือเรื่องราวทั้งหมดของการตรวจจับกิจกรรมเสียงพูด (VAD) ตัวตรวจจับทุกตัวต้องแลกระหว่างการตรวจไม่พบ (เสียงพูดจริงที่มันทิ้งไป) กับสัญญาณเตือนเท็จ (ความเงียบ เพลง หรือเสียงรบกวนที่มันปล่อยผ่าน) และเกณฑ์มาตรฐานเป็นตัวกำหนดว่าความผิดพลาดแบบใดสำคัญกว่า ในการแข่งขัน Fearless Steps Phase-3 บนเสียงของ NASA Apollo ระบบที่ดีที่สุดลดต้นทุนการตรวจจับของระบบพื้นฐานจาก 15.16% เหลือ 1.47% ขณะที่ที่อัตราส่วนสัญญาณต่อเสียงรบกวน 0 dB WebRTC VAD ได้คะแนน F1 เฉลี่ยเพียง 0.581 ต้นทางของทุกอย่างคือเสียงรบกวนซึ่งเป็นศัตรูหลัก ด้วยเหตุนี้ VAD และความหน่วงของการลดเสียงรบกวนด้วยนิวรัลจึงมักถูกปรับจูนไปพร้อมกัน เรารวบรวมข้อมูลจากการประเมิน OpenSAT ของ NIST การแข่งขัน DIHARD III และ Fearless Steps การศึกษา AVA-Speech และขนาดหน้าต่างปี 2026 ของ Google ข้อกำหนดโคเดก 3GPP และ ITU-T คำแนะนำด้านโทรศัพท์ของ Cisco และ Avaya และบทความที่ผ่านการพิจารณาโดยผู้ทรงคุณวุฒิและบทความฉบับก่อนตีพิมพ์กว่าหนึ่งโหล

สรุปโดยย่อ

  • NIST ให้คะแนนการตรวจจับกิจกรรมเสียงพูดเป็น 0.75 x อัตราการตรวจไม่พบ + 0.25 x อัตราสัญญาณเตือนเท็จ ทำให้การตรวจไม่พบมีต้นทุนเป็นสามเท่า (NIST IR 8242, โครงการนำร่อง OpenSAT 2017)
  • ระบบพื้นฐาน DIHARD III มีการตรวจไม่พบ 4.97% และสัญญาณเตือนเท็จ 15.07% บนชุดแกนหลักสำหรับการประเมิน (บทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020)
  • ระบบ Fearless Steps Phase-3 ที่ดีที่สุดมีต้นทุนการตรวจจับ 1.47% บนข้อมูลประเมิน เทียบกับ 15.16% ของระบบพื้นฐาน (Joglekar และคณะ, Interspeech 2021)
  • บนเสียง DIHARD 3 pyannote 2.0 มีสัญญาณเตือนเท็จ 3.9% และการตรวจไม่พบ 3.3% เทียบกับ 17.0% และ 4.0% ของ Silero VAD ที่มีในปี 2021 (Bredin และ Laurent, arXiv 2021)
  • บนชุดเสียงรบกวนสิ่งแวดล้อม ESC-50 WebRTC VAD ได้ความแม่นยำ 0, Silero v5 ได้ 0.61 และ Silero v6 ได้ 0.87 (Silero VAD Quality Metrics, ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)
  • ที่หน้าต่าง 50 ms ค่าสัมประสิทธิ์สหสัมพันธ์แมทธิวส์ของ Silero อยู่ที่ 0.72 เทียบกับ 0.41 ของ WebRTC และ 0.11 ของตัวตรวจจับความดังแบบง่าย (RMS) (McKinnon และคณะ, Google, arXiv 2026)
  • ที่ SNR 0 dB WebRTC VAD ได้ AUC เฉลี่ย 0.691 เทียบกับ 0.956 ของ MagicNet ที่มีพารามิเตอร์ 22.7K (Jia และคณะ, arXiv 2024)
  • WebRTC VAD ใช้เวลา 0.06 ms ต่อการตัดสินใจ ส่วน VAD แบบ ResNet ขนาดใหญ่ใช้ 265 ms (Chaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018)
  • Cisco วางแผนให้ VAD ประหยัดแบนด์วิดท์เสียงได้สูงสุด 35 เปอร์เซ็นต์ แต่เป็นเพียงค่าเฉลี่ยจากการโทรมากกว่า 24 สาย (Cisco, Per Call Bandwidth Consumption)
  • อัตราความผิดพลาดของคำของ Whisper บนเสียงพูดที่มีเสียงรบกวนต่อท้ายอยู่ที่ 68.3% หลัง WebRTC VAD และ 8.0% หลัง Silero VAD (Barański และคณะ, arXiv 2025)

1. วิธีให้คะแนนความผิดพลาดของ VAD: การตรวจไม่พบกับสัญญาณเตือนเท็จ

ก่อนเปรียบเทียบตัวเลข VAD สองค่าใด ๆ ให้ตรวจกฎการให้คะแนนก่อน “สัญญาณเตือนเท็จ” คือเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดที่ถูกระบุว่าเป็นเสียงพูด ส่วน “การตรวจไม่พบ” คือเสียงพูดที่ถูกระบุว่าไม่ใช่เสียงพูด จากนั้นผู้ประเมินจะตัดสินใจว่าความผิดพลาดแต่ละแบบมีต้นทุนเท่าใด และเผื่อระยะผ่อนปรนรอบขอบของช่วงเสียงมากแค่ไหน ระยะผ่อนปรนนี้เรียกว่า “หน้าต่างผ่อนปรน” คือช่วงสั้น ๆ รอบขอบเขตของเสียงพูดจริงแต่ละจุดที่ไม่นับความผิดพลาด NIST ให้น้ำหนักการตรวจไม่พบที่ 0.75 และสัญญาณเตือนเท็จที่ 0.25 โดยให้เหตุผลว่า “การตรวจไม่พบถือว่าสำคัญกว่าสัญญาณเตือนเท็จ” (NIST IR 8242, โครงการนำร่อง OpenSAT 2017)

แนวโน้มนับจากนั้นคือการให้คะแนนที่เข้มงวดขึ้น หน้าต่างผ่อนปรนลดจาก 0.5 s เหลือ 0.25 s ใน Fearless Steps และหายไปทั้งหมดใน DIHARD III ดังนั้นตัวเลขปี 2026 ที่ให้คะแนนโดยไม่มีหน้าต่างผ่อนปรนจึงเทียบกับตัวเลขปี 2017 ที่ให้คะแนนโดยมีหน้าต่างไม่ได้ ซีรีส์ของ NIST เองก็สิ้นสุดแล้ว: หน้าโครงการ OpenSAT ระบุสถานะว่าเสร็จสิ้น และไม่มีการประเมินหลังปี 2020

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
น้ำหนักของฟังก์ชันต้นทุนการตรวจจับที่ใช้ให้คะแนนการตรวจจับกิจกรรมเสียงพูดDCF = 0.75 x P_Miss + 0.25 x P_FANIST IR 8242, โครงการนำร่อง OpenSAT 2017
หน้าต่างที่ไม่ให้คะแนน (หน้าต่างผ่อนปรน) รอบช่วงเสียงพูดอ้างอิงแต่ละช่วง โครงการนำร่อง OpenSAT 20170.5 sNIST IR 8242, โครงการนำร่อง OpenSAT 2017
ทีมที่ส่งผลให้โครงการนำร่อง OpenSAT 2017 เทียบกับสถาบันที่ลงทะเบียน22 เทียบกับ 33NIST IR 8242, โครงการนำร่อง OpenSAT 2017
การประเมิน OpenSAT ครั้งล่าสุดและโดเมนOpenSAT20 (2020) เฉพาะการสื่อสารด้านความปลอดภัยสาธารณะภาษาอังกฤษหน้าซีรีส์การประเมิน NIST OpenSAT
หน้าต่างผ่อนปรนในการให้คะแนน Fearless Steps Phase-3 เทียบกับ Phase-20.25 s เทียบกับ 0.5 sJoglekar และคณะ, Fearless Steps Phase-3, Interspeech 2021
หน้าต่างผ่อนปรนในการให้คะแนนที่ใช้ใน DIHARD IIIไม่มี (“ไม่ใช้หน้าต่างผ่อนผัน”) และให้คะแนนเสียงพูดที่ซ้อนทับกันบทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
ความสอดคล้องระหว่างผู้ให้ป้ายกำกับที่เป็นมนุษย์ 3 คนที่ติดป้ายแต่ละคลิป AVA-SpeechFleiss kappa 0.74 (“สูงอย่างมีนัยสำคัญ”)Chaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
ความยาวช่วงที่ใช้ให้คะแนน Silero และ VAD คู่แข่ง31.25 ms ปรับเกณฑ์บนชุดตรวจสอบหลายโดเมนความยาว 17 ชั่วโมงวิกิ Silero VAD Quality Metrics (ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)

บริบท: แม้แต่ข้อมูลจริงที่ใช้อ้างอิงก็มีสัญญาณรบกวน การศึกษาของ Amazon บนภาพยนตร์และรายการโทรทัศน์ 450 ชั่วโมงพบว่าไฟล์คำบรรยายคุณภาพสูงที่ใช้เป็นป้ายกำกับมีสัญญาณรบกวนของป้ายกำกับสูงถึง 15% (Sharma และคณะ, Neurocomputing 2022) ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับกฎการให้คะแนนของ NIST และ AVA: ปี 2017 ถึง 2019 และปี 2018

2. ผลการแข่งขัน: อัตราการตรวจไม่พบและสัญญาณเตือนเท็จบนเสียงที่ยาก

การแข่งขันสาธารณะคือที่ที่ VAD เจอกับเสียงที่ไม่มีใครปรับจูนไว้ ตัวเลขของ DIHARD III แสดงปัญหาหลัก: อัตราสัญญาณเตือนเท็จของระบบพื้นฐานพุ่งจาก 3.98% บนข้อมูลพัฒนาเป็น 15.07% บนชุดแกนหลักสำหรับการประเมิน ขณะที่อัตราการตรวจไม่พบเปลี่ยนแปลงน้อยกว่ามาก ตัวตรวจจับปรับตัวเข้ากับเสียงรบกวนพื้นหลังที่ใช้ฝึกมากเกินไป และเสียงรบกวนใหม่จึงกลายเป็นเสียงพูดผี

ผลของ Fearless Steps แสดงปลายอีกด้านหนึ่ง เสียงจากภารกิจ NASA Apollo มีเสียงรบกวน หลายช่องสัญญาณ และเก่าหลายทศวรรษ ทว่าระบบ Phase-3 ที่ดีที่สุดลดต้นทุนการตรวจจับลงเหลือ 1.47% หรือราวหนึ่งในสิบของระบบพื้นฐาน ภาพรวม Fearless Steps Phase-3 ยังแสดงขีดจำกัดด้วย: Phase-3 ไม่สามารถเอาชนะค่าที่ดีที่สุดของ Phase-2 ที่ 1.07% ได้ และชุดย่อย Apollo-13 ยังยากกว่า Apollo-11

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ระบบพื้นฐาน DIHARD III ชุดแกนหลักสำหรับการพัฒนา: การตรวจไม่พบ / สัญญาณเตือนเท็จ / ความผิดพลาดโดยรวม1.84% / 3.98% / 2.30%บทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
ระบบพื้นฐาน DIHARD III ชุดแกนหลักสำหรับการประเมิน: การตรวจไม่พบ / สัญญาณเตือนเท็จ / ความผิดพลาดโดยรวม4.97% / 15.07% / 7.26%บทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
ระบบพื้นฐาน DIHARD III ชุดเต็มสำหรับการประเมิน: การตรวจไม่พบ / สัญญาณเตือนเท็จ / ความผิดพลาดโดยรวม4.35% / 14.65% / 6.51%บทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
ขนาดชุดแกนหลักสำหรับการประเมินของ DIHARD III และสัดส่วนเสียงพูด184 การบันทึก, 22.73 ชั่วโมง, เสียงพูด 77.35%, 11 โดเมนบทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
การเข้าร่วม Fearless Steps Phase-3 (ทุกแทร็ก)9 องค์กรใน 14 ทีมเฉพาะงาน, 235 ระบบที่ส่งเข้าแข่งขันJoglekar และคณะ, Interspeech 2021
ต้นทุนการตรวจจับของระบบพื้นฐาน Fearless Steps Phase-3 ชุดพัฒนาเทียบกับชุดประเมิน12.84% เทียบกับ 15.16%Joglekar และคณะ, Interspeech 2021
ต้นทุนการตรวจจับที่ดีที่สุดของ Fearless Steps Phase-3: ชุดประเมินเต็ม / ชุดย่อย Apollo-13 / ชุดย่อยช่องสัญญาณที่ไม่เคยเห็น1.47% / 2.37% / 1.67%Joglekar และคณะ, Interspeech 2021
ต้นทุนการตรวจจับที่ดีที่สุดของ Fearless Steps Phase-2 (ยังคงเป็นระดับสูงสุดหลัง Phase-3)1.07%Joglekar และคณะ, Interspeech 2021

หมายเหตุเรื่องค่าผิดปกติ: บทความ DIHARD III ระบุว่าการตรวจจับกิจกรรมเสียงพูด “ยังคงเป็นปัญหาที่ท้าทายสำหรับบางโดเมนที่ครอบคลุม” และหากไม่มีการแบ่งช่วงที่แม่นยำ การแยกแยะผู้พูดจะแย่ลง “อย่างรุนแรงสำหรับบางโดเมน” โดยหนังสือเสียงเป็นข้อยกเว้น ตารางฉบับเต็มอยู่ในบทความการแข่งขัน DIHARD III ข้อมูลล่าสุดที่มี: DIHARD III (ปี 2020 ถึง 2021) และ Fearless Steps Phase-3 (ปี 2021) ทั้งสองการแข่งขันยังไม่เคยจัดแทร็กกิจกรรมเสียงพูดที่ใหม่กว่านี้

3. โมเดลเปิดเทียบกันตรง ๆ: pyannote, Silero และ WebRTC

ผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่ใช้ตัวตรวจจับแบบเปิดหนึ่งในสามตัว ได้แก่ VAD ประมวลผลสัญญาณจากโครงการ WebRTC ของ Google, VAD แบบนิวรัล Silero หรือโมเดลแบ่งช่วง pyannote ข้อมูลอิสระเห็นตรงกันเรื่องการจัดอันดับ และช่องว่างกว้างที่สุดตรงจุดที่ผลิตภัณฑ์ล้มเหลวพอดี คือเสียงที่มีแต่เสียงรบกวน บนคลิปเสียงรบกวนสิ่งแวดล้อม ESC-50 WebRTC VAD ได้ความแม่นยำ 0 หมายความว่ามันระบุทุกคลิปเสียงรบกวนว่าเป็นเสียงพูด ขณะที่ Silero v6 ตอบถูก 0.87 (Silero VAD Quality Metrics, ข้อกล่าวอ้างของโครงการเอง)

บทความ pyannote 2.0 เป็นข้อมูลอ้างอิงที่ดีกว่าสำหรับการแยกสัญญาณเตือนเท็จกับการตรวจไม่พบ เพราะรายงานทั้งสองแยกกันบนชุดข้อมูลสาธารณะสามชุด (Bredin และ Laurent, arXiv 2021) การปรับจูนของมันทำให้ผลรวมของทั้งสองน้อยที่สุด จึงลงตัวใกล้จุดสมดุล (3.9% เทียบกับ 3.3% บน DIHARD 3) โมเดล Silero ยุคปี 2021 ในตารางเดียวกันแสดงรูปแบบเอียงข้างแบบคลาสสิก: ตรวจไม่พบน้อย สัญญาณเตือนเท็จมาก ROC-AUC ที่ใช้ด้านล่างเป็นคะแนน 0 ถึง 1 ที่บอกว่าตัวตรวจจับแยกเสียงพูดออกจากเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดได้ดีเพียงใดทุกเกณฑ์ ส่วนสัมประสิทธิ์สหสัมพันธ์แมทธิวส์ (MCC) เป็นคะแนน -1 ถึง 1 ที่ยังบอกความจริงได้แม้คลาสหนึ่งครอบงำ

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
DIHARD 3: สัญญาณเตือนเท็จ / การตรวจไม่พบ / ความผิดพลาดในการตรวจจับรวม pyannote 2.0 เทียบกับ Silero VAD (รุ่นปี 2021)3.9% / 3.3% / 7.3% เทียบกับ 17.0% / 4.0% / 21.0%Bredin และ Laurent, arXiv 2021
การประชุม AMI: สัญญาณเตือนเท็จ / การตรวจไม่พบ pyannote 2.0 เทียบกับ Silero VAD (รุ่นปี 2021)3.6% / 3.2% เทียบกับ 9.4% / 1.7%Bredin และ Laurent, arXiv 2021
VoxConverse: สัญญาณเตือนเท็จ / การตรวจไม่พบ pyannote 2.0 เทียบกับ Silero VAD (รุ่นปี 2021)1.8% / 0.8% เทียบกับ 3.0% / 1.1%Bredin และ Laurent, arXiv 2021
ROC-AUC บนชุดตรวจสอบหลายโดเมน 17 ชั่วโมง: WebRTC / Silero v5 / Silero v60.73 / 0.96 / 0.97วิกิ Silero VAD Quality Metrics (ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)
ROC-AUC บนเสียงพูด MSDWild ที่มีเสียงรบกวน 80 ชั่วโมง: WebRTC เทียบกับ Silero v60.62 เทียบกับ 0.79วิกิ Silero VAD Quality Metrics (ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)
สัดส่วนคลิปเสียงรบกวน ESC-50 ที่ปฏิเสธได้ถูกต้อง: WebRTC / Silero v5 / Silero v60 / 0.61 / 0.87วิกิ Silero VAD Quality Metrics (ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)
ความแม่นยำระดับประโยคของ Silero VAD v5 บน ESC-50 (การตรวจสอบอิสระ)61%Wang และคณะ, Calm-Whisper, arXiv 2025
MCC ที่หน้าต่าง 50 ms บนพอดแคสต์ ภาพยนตร์ และเพลง 1.1 ชั่วโมง: RMS / WebRTC / Silero0.11 / 0.41 / 0.72McKinnon และคณะ, Google, arXiv 2026

บริบท: ทีมของ Google พบว่าการเพิ่มฮิสเทอรีซิส (กฎที่คงสถานะเสียงพูดหรือไม่ใช่เสียงพูดปัจจุบันไว้จนกว่าหลักฐานจะเปลี่ยนอย่างชัดเจน) ช่วยยก MCC ของ WebRTC จาก 0.41 เป็น 0.47 และไม่ช่วยอะไรเลยกับ Silero (McKinnon และคณะ, arXiv 2026) บันทึกการออกรุ่น v6.0 ของ Silero เองอ้างว่าความผิดพลาดลดลง 16% บนข้อมูลชีวิตจริงที่มีเสียงรบกวน และ 11% บนการตรวจสอบหลายโดเมนเมื่อเทียบกับ v5 ซึ่งเป็นข้อกล่าวอ้างของโครงการที่ยังไม่มีผู้ทำซ้ำอย่างเป็นอิสระ

4. เสียงรบกวนและ SNR: จุดที่การตรวจจับเริ่มพัง

อัตราส่วนสัญญาณต่อเสียงรบกวน (SNR) คือระดับของเสียงพูดเหนือเสียงพื้นหลัง วัดเป็นเดซิเบล 0 dB หมายความว่าเสียงพูดกับเสียงรบกวนดังเท่ากัน ชุดข้อมูลทุกชุดตรงนี้แสดงรูปแบบเดียวกัน: เสียงพูดที่สะอาดเป็นปัญหาที่แก้ได้แล้ว ส่วนเพลงและเสียงรบกวนยังไม่ใช่ ในชุดภาพยนตร์ AVA-Speech ของ Google เสียงพูดสะอาดอยู่ที่ SNR โดยประมาณ 40.8 dB แต่เสียงพูดทับเพลงอยู่ที่เพียง 11.7 dB และ แม้แต่อัตราผลบวกจริงของตัวตรวจจับ ResNet ขนาดใหญ่ยังลดจาก 0.992 บนเสียงพูดสะอาดเหลือ 0.787 บนเสียงพูดที่มีเพลง (Chaudhuri และคณะ, AVA-Speech)

การแก้ค่าการเรียกคืนของเสียงพูดที่มีเสียงรบกวนมักต้องแลกด้วยสัญญาณเตือนเท็จ VAD ขนาดจิ๋วของ Huawei ปี 2025 เพิ่มความแม่นยำของเสียงพูดที่มีเสียงรบกวนบน MS-SNSD จาก 15.9% เป็น 89.9% ด้วยขั้นตอนการประมวลผลเบื้องต้น แต่ความแม่นยำของเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดบนชุดเดียวกันลดลงจาก 99.1% เหลือ 87.7% (Jafarzadeh Asl และคณะ, arXiv 2025) ไม่มีของฟรีในโลก: จุดทำงานเพียงเลื่อนไปตามเส้นโค้งของการแลกเปลี่ยน

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
SNR โดยประมาณของ AVA-Speech: เสียงพูดสะอาด / เสียงพูดที่มีเสียงรบกวน / เสียงพูดที่มีเพลง40.8 dB / 16.2 dB / 11.7 dBChaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
อัตราผลบวกจริงของ AVA-Speech ที่อัตราผลบวกเท็จคงที่ 0.315 WebRTC VAD: สะอาด / เสียงรบกวน / เพลง0.786 / 0.706 / 0.733Chaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
อัตราผลบวกจริงของ AVA-Speech ที่อัตราผลบวกเท็จเดียวกัน โมเดล ResNet-960: สะอาด / เสียงรบกวน / เพลง0.992 / 0.944 / 0.787Chaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
F1 และ AUC เฉลี่ยที่ 0 dB (เสียงจอแจ รถยนต์ เครื่องจักร) WebRTC VAD เทียบกับ MagicNetF1 0.581 เทียบกับ 0.859; AUC 0.691 เทียบกับ 0.956Jia และคณะ, arXiv 2024
ความแม่นยำของเสียงพูดที่มีเสียงรบกวนบน MS-SNSD ระบบพื้นฐาน SG-VAD เทียบกับ Huawei VAD ที่มีการประมวลผลเบื้องต้น15.9% เทียบกับ 89.9%Jafarzadeh Asl และคณะ, arXiv 2025
ความแม่นยำของเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดบน MS-SNSD ระบบพื้นฐาน SG-VAD เทียบกับ Huawei VAD ที่มีการประมวลผลเบื้องต้น99.1% เทียบกับ 87.7%Jafarzadeh Asl และคณะ, arXiv 2025
อัตราผลบวกเท็จที่ต้องใช้เพื่อจับเสียงพูดให้ได้ 99% SG-VAD เทียบกับ Huawei VAD ที่มีการประมวลผลเบื้องต้น58% เทียบกับ 28%Jafarzadeh Asl และคณะ, arXiv 2025
ค่าเฉลี่ยความแม่นยำเฉลี่ย (mAP) ของ VAD ส่วนบุคคล (ผู้พูดเป้าหมาย) ระบบพื้นฐานเทียบกับโมเดลที่ดีที่สุด: ชุดทดสอบสะอาดเทียบกับชุดทดสอบที่เพิ่มเสียงรบกวนและเสียงก้อง0.900 เทียบกับ 0.969 ชุดสะอาด; 0.801 เทียบกับ 0.928 ชุดที่มีเสียงรบกวนDing และคณะ, Google, Personal VAD, arXiv 2019

บริบท: การศึกษาเมื่อธันวาคม 2025 ฝึกตัวตรวจจับ CNN แบบผสมบนเสียงพูดภาษาคาซัคที่ผสมกับเสียงรบกวนตั้งแต่ -18 dB ถึง +30 dB โมเดลที่ดีที่สุดได้คะแนน F1 99.6% และยังทนทานเหนือ -12 dB ขณะที่โมเดลที่ฝึกที่ระดับเสียงรบกวนระดับเดียวทำงานได้ไม่ดีกับข้อมูลใหม่ (Kulakayeva และคณะ, ETASR 2025) การทบทวนของ Amazon เรื่องภาพยนตร์และรายการโทรทัศน์ยังพบว่าโมเดลที่มีพารามิเตอร์ราว 2 ล้านตัวทนต่อเสียงรบกวนน้อยกว่าโมเดลราว 0.5 ล้านตัว ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับ AVA-Speech และ Personal VAD: ปี 2018 และ 2019

5. ขนาดเฟรม ความหน่วง และงบประมาณการคำนวณ

VAD ทำงานก่อนทุกอย่าง จึงต้องมีต้นทุนต่ำ งบประมาณในเอกสารวิชาการเล็กมาก: WebRTC VAD ตัดสินใจบนเฟรมขนาด 10, 20 หรือ 30 ms (เอกสาร py-webrtcvad) และ ในเกณฑ์มาตรฐาน AVA-Speech ใช้เวลา 0.06 ms ต่อการตัดสินใจ เทียบกับ 265 ms ของโมเดล ResNet ที่แม่นยำที่สุด ซึ่งแลกกันแล้วโมเดลนั้นเพิ่มอัตราผลบวกจริงบนเสียงพูดทั้งหมดจาก 0.722 เป็น 0.917

งานช่วงปี 2024 ถึง 2026 ปิดช่องว่างนี้จากฝั่งโมเดล MagicNet ทำงานที่ตัวประกอบเวลาจริง (เวลาประมวลผลหารด้วยความยาวเสียง) 0.034 ด้วยพารามิเตอร์ 22.7K ใกล้เคียงกับ 0.015 ของ WebRTC ส่วน Silero ระบุว่าโมเดลขนาดราว 2 MB ของตนประมวลผลช่วงข้อมูลยาว 30+ ms ได้ในเวลาน้อยกว่า 1 ms บนเธรด CPU เดียว (README ของ Silero VAD, ข้อกล่าวอ้างของโครงการ) Personal VAD แสดงเหตุผลอีกข้อที่ควรทำให้เล็ก: Google สร้างมันขึ้นเพื่อกั้นประตูให้การรู้จำเสียงพูดบนอุปกรณ์ เพื่อให้ตัวรู้จำตื่นขึ้นเฉพาะเมื่อเป็นผู้ใช้ที่ลงทะเบียนไว้ ช่วยลดการคำนวณและการใช้แบตเตอรี่

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ความยาวเฟรม โหมดความเข้มงวด และอัตราสุ่มตัวอย่างของ WebRTC VAD10, 20 หรือ 30 ms; โหมด 0 ถึง 3; 8, 16, 32 หรือ 48 kHz, PCM โมโน 16 บิตเอกสาร py-webrtcvad
ความหน่วงต่อการตัดสินใจ เกณฑ์มาตรฐาน AVA-Speech: WebRTC / CNN tiny_320 / CNN ResNet-9600.06 ms / 2.23 ms / 265 msChaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
ตัวประกอบเวลาจริงบน CPU Intel Xeon: WebRTC / MagicNet / MarbleNet0.015 / 0.034 / 0.038Jia และคณะ, arXiv 2024
จำนวนพารามิเตอร์: MagicNet / CRNN / MarbleNet22.7K / 36.8K / 85.2KJia และคณะ, arXiv 2024
เวลาประมวลผลและขนาดโมเดลของ Silero VADน้อยกว่า 1 ms ต่อช่วงข้อมูล 30+ ms บนเธรด CPU เดียว; ราว 2 MB; ONNX เร็วขึ้นได้ถึง 4-5 เท่าREADME ของ Silero VAD (ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)
ขนาดก้าวเฟรมและช่วงข้อมูลนำเข้าของโมเดลแบ่งช่วง pyannote 2.0ราว 16 ms; ช่วงข้อมูล 5 sBredin และ Laurent, arXiv 2021
ช่วงเวลาการตัดสินใจของ SAD แบบออนไลน์ EML และตัวประกอบเวลาจริงบน CPU เดียว (เสียง Apollo)ราวทุก 0.1 s; ราว 0.002Ghahabi และ Fischer, arXiv 2021
ขนาด Personal VAD โมเดลที่ใช้เอมเบดดิงอย่างเดียวเทียบกับสายงานที่อิงการตรวจสอบผู้พูด0.13M เทียบกับ 4.88M + 0.06M พารามิเตอร์ ตัดสินใจหนึ่งครั้งทุก 10 msDing และคณะ, Google, Personal VAD, arXiv 2019

บริบท: ขนาดเฟรมยังเป็นตัวปรับความแม่นยำด้วย การศึกษาขนาดหน้าต่างของ Google ปี 2026 เฉลี่ยผลทำนายบนหน้าต่างตั้งแต่ 10 ms ถึง 10 s และพบว่า Silero นำ WebRTC อย่างชัดเจนที่การตั้งค่า 100 ms หน้าต่างที่ยาวขึ้นช่วยลดอาการกระตุกแต่เพิ่มความล่าช้า ด้วยเหตุนี้เครื่องมือเสียงแบบเรียลไทม์จึงคงเฟรมดั้งเดิมให้สั้นแล้วค่อยทำให้เรียบภายหลัง

6. DTX ในระบบโทรศัพท์: แบนด์วิดท์ที่ประหยัดได้จากการไม่ส่งความเงียบ

ในระบบโทรศัพท์ VAD คุ้มทุนผ่านการส่งแบบไม่ต่อเนื่อง (DTX): เมื่อตัวตรวจจับไม่ได้ยินเสียงพูด โทรศัพท์จะหยุดส่งแพ็กเก็ตเสียง และปลายทางจะเล่น “เสียงรบกวนเพื่อความสบายหู” สังเคราะห์เพื่อไม่ให้สายฟังดูเหมือนขาด เอกสารของ Avaya ระบุว่ามากกว่า 40% ของการส่งข้อมูลในบทสนทนาเป็นความเงียบ เพราะโดยปกติมีเพียงฝ่ายเดียวที่พูดในแต่ละช่วงเวลา (เอกสาร Avaya Aura, แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)

ตัวเลขสำหรับการวางแผนระมัดระวังกว่าสัดส่วนความเงียบที่บ่งชี้ Cisco บอกวิศวกรให้นับการประหยัดจาก VAD เฉพาะเมื่อมีการโทรพร้อมกันจำนวนมากเท่านั้น (คู่มือแบนด์วิดท์ต่อสายของ Cisco, แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย) เพราะสายเดียวอาจมีแต่การพูดตลอด และเพลงรอสายหรือโทรสารจะทำให้ตัวตรวจจับสับสน Avaya ระบุการแลกเปลี่ยนความผิดพลาดนี้ตรง ๆ: เข้มงวดเกินไปจะตัดต้นและท้ายคำ (การตรวจไม่พบ) เข้มงวดไม่พอก็ไม่ประหยัดแบนด์วิดท์ (สัญญาณเตือนเท็จ) หากต้องการดูว่าจังหวะเวลาของแพ็กเก็ตส่งผลต่อคุณภาพการโทรอย่างไร ดูสถิติบัฟเฟอร์จิตเตอร์ VoIP และ POLQAของเรา

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
การประหยัดแบนด์วิดท์จาก VAD เป็นค่าเฉลี่ยจากการโทรมากกว่า 24 สายสูงสุด 35 เปอร์เซ็นต์ ไม่เกิดขึ้นในทุกสายที่โทรCisco, Voice Over IP Per Call Bandwidth Consumption (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
ลิงก์ที่ Cisco ระบุว่าห้ามนับการประหยัดจาก VADลิงก์ที่รับสายเสียงพร้อมกันน้อยกว่า 24 สายCisco, Voice Over IP Per Call Bandwidth Consumption (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
แบนด์วิดท์ Ethernet ต่อสายที่ขนาดเพย์โหลดเริ่มต้น G.711 เทียบกับ G.72987.2 kbps เทียบกับ 31.2 kbpsCisco, Voice Over IP Per Call Bandwidth Consumption (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
สัดส่วนของการส่งข้อมูลในบทสนทนาที่เป็นความเงียบมากกว่า 40%เอกสาร Avaya Aura 10.2.x (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
สถานะเริ่มต้นของการระงับความเงียบใน Avaya Communication Managerปิดอยู่ ยกเว้น G.729B ที่มีมาในตัวเอกสาร Avaya Aura 10.2.x (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
อัตราบิตแกนหลักของ ITU-T G.729; บทบาทของ Annex B8 kbit/s; Annex B เพิ่ม VAD, DTX และเสียงรบกวนเพื่อความสบายหู ปรับจูนสำหรับวงจร พร้อม Appendix II และ III สำหรับ VoIPสรุป ITU-T Rec. G.729 (06/2012)
ช่วงเวลาอัปเดตเสียงรบกวนเพื่อความสบายหูของโคเดก EVS: ค่าเริ่มต้น / ช่วงอัตราคงที่ / ช่วงแบบปรับตัวทุก 8 เฟรม / 1 ถึง 100 เฟรม / 8 ถึง 50 เฟรม3GPP TS 26.449, การสร้างเสียงรบกวนเพื่อความสบายหู EVS

บริบท: ภาพรวม EVS ของ 3GPP ระบุว่า DTX ลดอัตราบิตเฉลี่ยที่ต้องใช้ “นำไปสู่การส่งที่มีประสิทธิภาพมากขึ้นโดยลดภาระและเพิ่มความจุ” แต่ไม่ได้ให้เปอร์เซ็นต์เดียวที่ชัดเจน (ภาพรวม 3GPP TS 26.441) สรุป ITU-T G.729 ลงวันที่มิถุนายน 2012 ซึ่งยังคงเป็นเอกสารล่าสุดที่มีสำหรับตระกูลโคเดกนี้

7. ความเสียหายปลายน้ำ: ความผิดพลาดของ VAD ลุกลามไปสู่ ASR และการแยกแยะผู้พูดอย่างไร

ความผิดพลาดของ VAD มักไม่ใช่ความผิดพลาดสุดท้าย สัญญาณเตือนเท็จป้อนเสียงรบกวนให้ตัวรู้จำเสียงพูดถอดความ ส่วนการตรวจไม่พบลบคำที่ขั้นตอนใดในภายหลังก็กู้คืนไม่ได้ ผลการทดลองแบบควบคุมที่ชัดเจนที่สุดมาจากมหาวิทยาลัย AGH แห่งคราคูฟ: บนเสียงพูดจาก Common Voice ที่เพิ่มเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดที่ SNR 9 dB อัตราความผิดพลาดของคำของ Whisper อยู่ที่ 68.3% เมื่อมี WebRTC VAD อยู่ด้านหน้า และ 8.0% เมื่อมี Silero VAD (Barański และคณะ, arXiv 2025) การเลือกตัวตรวจจับเพียงอย่างเดียวทำให้ความผิดพลาดเปลี่ยนไปราวแปดเท่า อัตราที่เกิน 100% เป็นไปได้ในที่นี้ เพราะคำที่แต่งขึ้นถูกนับเป็นการแทรก สถิติการหลอนของการรู้จำเสียงพูดของเราครอบคลุมด้านตัวรู้จำของความล้มเหลวนี้อย่างลึกซึ้ง

VAD ที่ดียังซื้อความเร็วและความแม่นยำด้านเวลาได้ด้วย WhisperX ใช้ VAD ของ pyannote ตัดเสียงเป็นช่วงที่มีเฉพาะเสียงพูดแล้วประมวลผลเป็นกลุ่ม ทำให้เร็วกว่า Whisper ธรรมดา 11.8 เท่า และเพิ่มความแม่นยำของเวลาคำในการประชุม AMI (Bain และคณะ, WhisperX, arXiv 2023) ในด้านการแยกแยะผู้พูด เกณฑ์มาตรฐานของ ETH Zurich ปี 2025 ที่ครอบคลุม 196.6 ชั่วโมงพบว่า “เสียงพูดที่ตรวจไม่พบเป็นกรณีล้มเหลวหลักในโมเดลแยกแยะผู้พูดทุกตัว” (Lanzendörfer และคณะ, arXiv 2025) สถิติอัตราความผิดพลาดของการแยกแยะผู้พูดของเราติดตามงบประมาณความผิดพลาดทั้งหมด

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
อัตราความผิดพลาดของคำของ Whisper บนเสียงพูดที่มีเสียงที่ไม่ใช่เสียงพูดนำหน้าหรือต่อท้าย WebRTC VAD เทียบกับ Silero VAD68.3% เทียบกับ 8.0%Barański และคณะ, arXiv 2025
การเปรียบเทียบเดียวกันเมื่อเสียงรบกวนซ้อนทับกับเสียงพูด WebRTC VAD เทียบกับ Silero VAD75.4% เทียบกับ 10.8%Barański และคณะ, arXiv 2025
ความเร็วการถอดความด้วยการประมวลผลแบบกลุ่มที่ใช้ VAD WhisperX เทียบกับ Whisper11.8x เทียบกับ 1.0xBain และคณะ, WhisperX, arXiv 2023
ความแม่นยำ / การเรียกคืนของเวลาคำบนการประชุม AMI (หน้าต่างผ่อนปรน 200 ms) WhisperX เทียบกับ Whisper84.1 / 60.3 เทียบกับ 78.9 / 52.1Bain และคณะ, WhisperX, arXiv 2023
เวลาไม่มีเสียงพูดเฉลี่ยต่อการบันทึก ผู้พูดที่เป็นโรคอะเฟเซียเทียบกับผู้พูดกลุ่มควบคุม (วัดด้วย pyannote ยืนยันด้วย Silero)6.8 s เทียบกับ 1.3 s (p < 2.2e-16)Koenecke และคณะ, Careless Whisper, ACM FAccT 2024
เวลาไม่มีเสียงพูดเฉลี่ย การบันทึกที่ Whisper หลอนเทียบกับการบันทึกที่ไม่หลอน5.3 s เทียบกับ 3.5 sKoenecke และคณะ, Careless Whisper, ACM FAccT 2024
ความยากเพิ่มเติมของการแยกแยะผู้พูดเมื่อระบบต้องหาเสียงพูดเอง (แทร็ก 2) แทนที่จะได้รับช่วงเสียงพูดอ้างอิง (แทร็ก 1)“ในระดับประมาณ 5%” ทั้ง DER และ JERบทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
ขอบเขตของเกณฑ์มาตรฐานการแยกแยะผู้พูดที่อยู่เบื้องหลังข้อค้นพบเรื่องเสียงพูดที่ตรวจไม่พบ196.6 ชั่วโมง, 4 ชุดข้อมูล, 5 ภาษาLanzendörfer และคณะ, ETH Zurich, arXiv 2025

หมายเหตุเรื่องค่าผิดปกติ: ตารางจากคราคูฟชุดเดียวกันแสดงว่า VAD จำเป็นแต่ไม่เพียงพอ Silero VAD ร่วมกับขั้นตอนกำจัดการวนซ้ำและรายการวลีหลอนที่ทราบแล้วทำได้ดีกว่า Silero อย่างเดียว (อัตราความผิดพลาดของคำ 6.5% เทียบกับ 8.0% บนเสียงที่ไม่ซ้อนทับ) ข้อมูลล่าสุดที่มีสำหรับ WhisperX: ปี 2023

สรุป: การตรวจจับกิจกรรมเสียงพูดในรูปแบบตัวเลข

ตัวชี้วัดค่าแหล่งที่มา
ฟังก์ชันต้นทุนกิจกรรมเสียงพูดของ NIST0.75 x อัตราการตรวจไม่พบ + 0.25 x อัตราสัญญาณเตือนเท็จNIST IR 8242, โครงการนำร่อง OpenSAT 2017
ระบบพื้นฐาน DIHARD III ชุดแกนหลักสำหรับการประเมิน: การตรวจไม่พบ / สัญญาณเตือนเท็จ4.97% / 15.07%บทความ Third DIHARD Diarization Challenge, arXiv 2020
ต้นทุนการตรวจจับ Fearless Steps Phase-3 ระบบพื้นฐานเทียบกับระบบที่ดีที่สุด (ชุดประเมิน)15.16% เทียบกับ 1.47%Joglekar และคณะ, Interspeech 2021
หน้าต่างผ่อนปรนในการให้คะแนน Fearless Steps Phase-3 เทียบกับ Phase-20.25 s เทียบกับ 0.5 sJoglekar และคณะ, Interspeech 2021
DIHARD 3 สัญญาณเตือนเท็จ / การตรวจไม่พบ pyannote 2.03.9% / 3.3%Bredin และ Laurent, arXiv 2021
DIHARD 3 สัญญาณเตือนเท็จ / การตรวจไม่พบ Silero VAD (รุ่นปี 2021)17.0% / 4.0%Bredin และ Laurent, arXiv 2021
คลิปเสียงรบกวน ESC-50 ที่ปฏิเสธได้ถูกต้อง WebRTC เทียบกับ Silero v60 เทียบกับ 0.87วิกิ Silero VAD Quality Metrics (ข้อกล่าวอ้างของโครงการ)
MCC ที่หน้าต่าง 50 ms WebRTC เทียบกับ Silero0.41 เทียบกับ 0.72McKinnon และคณะ, Google, arXiv 2026
AUC เฉลี่ยที่ SNR 0 dB WebRTC เทียบกับ MagicNet0.691 เทียบกับ 0.956Jia และคณะ, arXiv 2024
อัตราผลบวกจริงของ ResNet บน AVA-Speech เสียงพูดสะอาดเทียบกับเสียงพูดที่มีเพลง0.992 เทียบกับ 0.787Chaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
ความแม่นยำของเสียงพูดที่มีเสียงรบกวนบน MS-SNSD ระบบพื้นฐานเทียบกับ Huawei VAD ที่มีการประมวลผลเบื้องต้น15.9% เทียบกับ 89.9%Jafarzadeh Asl และคณะ, arXiv 2025
ความหน่วงต่อการตัดสินใจ WebRTC เทียบกับ ResNet-9600.06 ms เทียบกับ 265 msChaudhuri และคณะ, AVA-Speech, Interspeech 2018
การประหยัดแบนด์วิดท์จาก VAD เป็นค่าเฉลี่ยจากการโทรมากกว่า 24 สายสูงสุด 35 เปอร์เซ็นต์Cisco, Per Call Bandwidth Consumption (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
สัดส่วนของการส่งข้อมูลในบทสนทนาที่เป็นความเงียบมากกว่า 40%เอกสาร Avaya Aura 10.2.x (แนวปฏิบัติจากผู้จำหน่าย)
ช่วงเวลาอัปเดตเสียงรบกวนเพื่อความสบายหูเริ่มต้นของ EVSทุก 8 เฟรม3GPP TS 26.449
อัตราความผิดพลาดของคำของ Whisper หลัง WebRTC VAD เทียบกับหลัง Silero VAD68.3% เทียบกับ 8.0%Barański และคณะ, arXiv 2025
ความเร็วที่เพิ่มขึ้นของ WhisperX จากการประมวลผลแบบกลุ่มที่ใช้ VAD11.8xBain และคณะ, WhisperX, arXiv 2023

ระเบียบวิธีและแหล่งที่มา

ลอง VoxBooster — ทดลองใช้ฟรี 3 วัน

โคลนเสียงเรียลไทม์ ซาวด์บอร์ด และเอฟเฟกต์ — ทุกที่ที่คุณคุย

  • ไม่ต้องใช้บัตรเครดิต
  • ความหน่วง ~30ms
  • Discord · Teams · OBS
ลองฟรี 3 วัน