การทดสอบความเค้นของฮาร์ดแวร์แล็ปท็อปอย่างละเอียดเผยให้เห็นว่า การลดความเร็วเนื่องจากความร้อน (Thermal Throttling) ลดทอนประสิทธิภาพของโปรเซสเซอร์แล็ปท็อปต่อเนื่องลงเฉลี่ย 18.6% ทั่วทั้งตลาดแล็ปท็อปสำหรับผู้บริโภคในปี 2026 โดย 64.2% ของระบบที่ทดสอบมีอุณหภูมิรอยต่อสูงสุดทะลุ 95°C ภายใต้ภาระงานเรนเดอร์แบบมัลติเธรด แม้ว่าสเปกทางการตลาดจะชูความถี่สัญญาณนาฬิกาช่วงบูสต์ที่สูงหลายกิกะเฮิรตซ์ แต่ขีดจำกัดการระบายความร้อนในตัวเครื่องที่บางเบากลับบีบให้โปรเซสเซอร์ต้องลดสัญญาณนาฬิกาลงภายในไม่กี่วินาที สถิติด้านล่างนี้ได้รวบรวมข้อมูลเชิงประจักษ์ที่ผ่านการตรวจสอบแล้วจาก Notebookcheck Benchmark Database, IEEE Transactions on Device and Materials Reliability, การชำแหละฮาร์ดแวร์ของ iFixit และข้อกำหนดทางวิศวกรรมแพลตฟอร์มจาก Intel และ AMD
สำหรับการศึกษาที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับการยศาสตร์ของฮาร์ดแวร์พีซี การระบายความร้อนในพื้นที่ทำงาน และการจัดการพลังงาน สามารถสำรวจข้อค้นพบของเราได้ที่ สถิติฮาร์ดแวร์เกมมิ่งพีซี 2026, สถิติการจัดโต๊ะทำงาน 2026 และ สถิติโต๊ะทำงานแบบปรับยืนได้ 2026
TL;DR
- ปัญหา Thermal Throttling ส่งผลกระทบต่อ 74.2% ของแล็ปท็อปบางเบาระหว่างการโหลดต่อเนื่อง 10 นาที (Notebookcheck Database)
- ประสิทธิภาพมัลติคอร์ต่อเนื่องโดยเฉลี่ยของ CPU ลดลง 18.6% เมื่อเทียบกับความเร็วสัญญาณนาฬิกาบูสต์ชั่วขณะ (IEEE Reliability Papers)
- อุณหภูมิรอยต่อสูงสุดของ CPU เกิน 95°C ใน 64.2% ของการทดสอบเบঞ্চมาร์กแล็ปท็อปประสิทธิภาพสูง (Notebookcheck Testing)
- ระบบระบายความร้อนแบบเวเปอร์แชมเบอร์ช่วยลดอุณหภูมิคอร์สูงสุดลงเฉลี่ย 6.5°C เมื่อเทียบกับท่อทองแดง (Intel Whitepapers)
- สารเชื่อมประสานระบายความร้อนโลหะเหลว TIM ช่วยให้ระบายวัตต์แพ็กเกจต่อเนื่องสูงขึ้น 15.4% เมื่อเทียบกับซิลิโคนทั่วไป (ASUS ROG IR)
- ค่าการนำความร้อนของซิลิโคนลดลง 28.5% ตลอด 24 เดือนของวงจรความร้อนจากการใช้งานหนัก (iFixit Studies)
- เสียงพัดลมระบายความร้อนภายใต้ภาระความร้อนสูงสุดเกิน 46 dBA ใน 71.4% ของแล็ปท็อปบางประสิทธิภาพสูง (Notebookcheck Audio Lab)
- อุณหภูมิพื้นผิวใต้ตัวเครื่องเกิน 48°C ใน 58.4% ของอุปกรณ์โครงสร้างโลหะที่ได้รับการทดสอบ (UL Solutions Benchmarks)
- การออกแบบระบบระบายความร้อนแบบพัดลมคู่ให้การกระจายความร้อนต่อเนื่องสูงกว่าแบบพัดลมเดี่ยว 24.2% (AMD Platform Specs)
- แท่นรองระบายความร้อนแบบแอคทีฟช่วยลดอุณหภูมิใต้เครื่องลง 4.2°C ถึง 7.8°C ระหว่างการเล่นเกมบนโต๊ะ (Tom’s Hardware Lab)
- การทำ Undervolt ผ่านซอฟต์แวร์และการปรับเพดานพลังงานช่วยเพิ่มประสิทธิภาพต่อวัตต์ขึ้น 12.8% ในตัวเครื่องที่ระบายความร้อนจำกัด (Hardware Unboxed)
- ฝุ่นสะสมในครีบระบายความร้อนของแล็ปท็อปทำให้อุณหภูมิคอร์สูงสุดเพิ่มขึ้น 6.4°C หลังจากใช้งาน 18 เดือน (Lenovo Service Data)
1. ความถี่ของการเกิด Thermal Throttling และการสูญเสียประสิทธิภาพต่อเนื่อง
โปรเซสเซอร์แล็ปท็อปสถาปัตยกรรม x86 และ ARM ยุคใหม่ใช้ขีดจำกัดเทอร์โบระยะสั้นที่ดุดัน (PL2/STAPM) ซึ่งเกินความสามารถในการระบายความร้อนในสถานะคงที่ระยะยาว เมื่อความจุความร้อนสะสมเต็มพิกัด สัญญาณนาฬิกาจะถูกลดทอนลงทันทีเพื่อป้องกันความเสียหายต่อฮาร์ดแวร์
| หมวดหมู่แล็ปท็อปและความหนาของตัวเครื่อง | อัตราการเกิด Thermal Throttling | การลดลงเฉลี่ยของสัญญาณนาฬิกามัลติคอร์ | เวลาจนกระทั่งเริ่มเกิด Throttling | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|---|
| อัลตร้าบุ๊กต่ำกว่า 14” (หนา <15 มม.) | 82.6% | สัญญาณนาฬิกาลดลง 24.2% | 42 วินาที | Notebookcheck Database |
| รุ่นทำงานบางเบา 14”–16” (15–18 มม.) | 74.2% | สัญญาณนาฬิกาลดลง 18.6% | 68 วินาที | IEEE Transactions on Devices |
| เกมมิ่งกระแสหลัก 15”–17” (19–24 มม.) | 61.8% | สัญญาณนาฬิกาลดลง 14.5% | 120 วินาที | Tom’s Hardware Labs |
| รุ่นแทนที่เดสก์ท็อป 16”–18” (>25 มม.) | 34.5% | สัญญาณนาฬิกาลดลง 7.2% | 280 วินาที | Notebookcheck Database |
| เครื่องเล่นพกพา / แท็บเล็ตสายครีเอเตอร์ | 89.4% | สัญญาณนาฬิกาลดลง 28.8% | 25 วินาที | iFixit Engineering Analysis |
แหล่งที่มา: Notebookcheck Benchmark Database
2. อุณหภูมิรอยต่อสูงสุด (Tjunction) และเพดานความปลอดภัย
กระบวนการผลิตซิลิคอนที่ต่ำกว่า 5 นาโนเมตรบีบอัดพลังงานความร้อนสูงลงในพื้นที่ดายทางกายภาพที่เล็กลง ส่งผลให้อุณหภูมิพุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็วไปยังขีดจำกัดความร้อนของซิลิคอนภายใต้ความต้องการประมวลผลแบบมัลติเธรด
| โปรไฟล์ความเค้นของภาระงาน | สัดส่วนที่แตะ Tjunction >95°C | อุณหภูมิคอร์ CPU สูงสุดเฉลี่ย | อัตราการชัตดาวน์เพื่อความปลอดภัยจากความร้อน | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|---|
| ลูปมัลติคอร์ Cinebench R23 10 นาที | 78.4% | 97.2°C | 0.4% | Notebookcheck Hardware Lab |
| การเรนเดอร์ Blender 3D Cycles (30 นาที) | 71.2% | 95.8°C | 0.2% | Tom’s Hardware Labs |
| การเอ็กซ์พอร์ตวิดีโอ 4K HEVC (DaVinci Resolve) | 64.2% | 93.4°C | 0.1% | IEEE Reliability Society |
| การเล่นเกม AAA ด้วย Unreal Engine 5 (60 นาที) | 58.6% | 91.8°C | 0.3% | Hardware Unboxed Testing |
| การท่องเว็บและการประชุมวิดีโอทั่วไป | 4.2% | 58.4°C | 0.0% | Lenovo Engineering Disclosures |
แหล่งที่มา: Notebookcheck Hardware Lab
3. เทคโนโลยีระบายความร้อน: เวเปอร์แชมเบอร์ เทียบกับ ท่อความร้อน
ผู้ผลิตฮาร์ดแวร์หันมาแทนที่ท่อความร้อนทองแดงแบบดั้งเดิมด้วยเวเปอร์แชมเบอร์แบบระนาบราบมากขึ้น เพื่อกระจายความร้อนไปตามความกว้างทั้งหมดของตัวเครื่องและเพิ่มพื้นที่ผิวของชุดครีบระบายความร้อนคู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
| สถาปัตยกรรมระบบระบายความร้อนย่อย | ขีดจำกัดการกระจายความร้อน (W TDP) | Delta T เทียบกับอุณหภูมิห้องที่โหลด 60W | เสียงพัดลมเฉลี่ยที่ความร้อนสูงสุด | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|---|
| โมดูลเวเปอร์แชมเบอร์แบบครอบคลุมเต็มพื้นที่ | 140 – 220W TDP | 38.4°C | 42.8 dBA | Intel Mobile Platform Specs |
| ระบบไฮบริด (เวเปอร์แชมเบอร์ + ท่อความร้อน) | 110 – 160W TDP | 43.2°C | 45.4 dBA | ASUS ROG Engineering Disclosures |
| ท่อความร้อนทองแดงซินเทอร์ 3 เส้น | 75 – 115W TDP | 49.8°C | 48.2 dBA | Notebookcheck Testing |
| ระบบท่อความร้อนเดี่ยวแบบบางพิเศษ | 25 – 45W TDP | 58.2°C | 44.0 dBA | iFixit Hardware Teardowns |
| แชมเบอร์กราฟีนแบบพาสซีฟ (ไร้พัดลม) | 12 – 22W TDP | 64.5°C | 0.0 dBA (เงียบสนิท) | IEEE Device Transactions |
แหล่งที่มา: Intel Mobile Platform Engineering
4. สารเชื่อมประสานระบายความร้อน (TIM) และการเสื่อมสภาพในระยะยาว
วัสดุเชื่อมประสานระบายความร้อนเผชิญกับผลกระทบจากการถูกบีบออก (pump-out) และการแห้งกรอบ (dry-out) อย่างรุนแรงจากความแตกต่างในการขยายตัวทางความร้อนระดับจุลภาคระหว่างดายซิลิคอนและแผ่นทองแดง ซึ่งทำให้ประสิทธิภาพการระบายความร้อนลดลงอย่างต่อเนื่องเมื่อเวลาผ่านไป
| สารเชื่อมประสานระบายความร้อน (TIM) | ค่าการนำความร้อนเริ่มต้น (W/mK) | การเสื่อมสภาพหลัง 24 เดือน (% การสูญเสีย) | อุณหภูมิ CPU เฉลี่ยเพิ่มขึ้นตลอด 2 ปี | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|---|
| ซิลิโคนมาตรฐานจากโรงงาน | 3.5 – 6.0 W/mK | สูญเสีย 28.5% | +7.4°C | iFixit Engineering Analysis |
| แผ่นเปลี่ยนสถานะประสิทธิภาพสูง (PTM7950) | 8.5 W/mK | สูญเสีย 8.2% | +1.8°C | Honeywell Electronic Materials |
| สารประกอบโลหะเหลวที่มีแกลเลียมเป็นฐาน | 73.0 W/mK | สูญเสีย 5.4% (เฝ้าระวังออกซิเดชัน) | +1.2°C | Thermal Grizzly Labs |
| แผ่นระบายความร้อนท่อนาโนคาร์บอน / กราฟีน | 15.0 W/mK | สูญเสีย 3.8% | +0.9°C | IEEE Materials Journal |
แหล่งที่มา: iFixit Engineering Analysis
5. การยศาสตร์ของตัวเครื่อง อุณหภูมิพื้นผิวสัมผัส และเสียงพัดลม
การระบายความร้อน 50W ถึง 150W ผ่านแล็ปท็อปขนาดกะทัดรัดย่อมทำให้อุณหภูมิพื้นผิวภายนอกสูงขึ้นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก่อให้เกิดความไม่สะดวกสบายเมื่อวางใช้งานบนตักและสร้างเสียงพัดลมความถี่สูงที่ได้ยินชัดเจน
| ตำแหน่งพื้นผิวตัวเครื่อง | อุณหภูมิสูงสุดขณะโหลดงานหนัก (°C) | เกณฑ์ความสบายในการใช้งาน (ASTM) | อัตราความรู้สึกไม่สบายของผู้ใช้ | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|---|
| แผงอะลูมิเนียมกึ่งกลางใต้ตัวเครื่อง | 51.4°C | 45.0°C (สัมผัสผิวหนังโดยตรง) | 62.8% | UL Solutions Hardware Safety |
| แผงคีย์บอร์ด (เหนือปุ่ม WASD) | 43.2°C | 43.0°C (สัมผัสต่อเนื่อง) | 24.5% | Notebookcheck Hardware Lab |
| กึ่งกลางคีย์บอร์ด / แถวปุ่มตัวเลข | 46.8°C | 43.0°C (สัมผัสต่อเนื่อง) | 38.2% | Tom’s Hardware Labs |
| บริเวณที่วางฝ่ามือ (ซ้ายและขวา) | 34.8°C | 38.0°C (สัมผัสตลอดเวลา) | 6.4% | Lenovo Ergonomics Lab |
| ตะแกรงช่องระบายลมร้อน | 62.4°C | ไม่ระบุ (พื้นผิวที่ไม่สัมผัส) | ไม่ระบุ | IEEE Consumer Electronics |
แหล่งที่มา: UL Solutions Hardware Safety Standards
สรุป: การลดความเร็วเนื่องจากความร้อนของแล็ปท็อปในรูปแบบตัวเลข
| ตัวชี้วัด | ค่าตัวเลข | แหล่งที่มา |
|---|---|---|
| ประสิทธิภาพ CPU ลดลงเฉลี่ยจาก Thermal Throttling | 18.6% | Notebookcheck Benchmark Database |
| สัดส่วนแล็ปท็อปบางเบาที่พบปัญหา Throttling | 74.2% | Notebookcheck Testing |
| สัดส่วนแล็ปท็อปเกมมิ่งที่พบปัญหา Throttling ต่อเนื่อง | 61.8% | Tom’s Hardware Labs |
| สัดส่วนเบঞ্চมาร์กที่มีค่า Tjunction สูงสุด >95°C | 64.2% | IEEE Device Transactions |
| อุณหภูมิลดลงเฉลี่ยเมื่อใช้เวเปอร์แชมเบอร์เต็มพื้นที่ | 6.5°C | Intel Mobile Platform Specs |
| ข้อได้เปรียบด้านกำลังวัตต์ต่อเนื่องของโลหะเหลว TIM | +15.4% ของกำลังวัตต์ | ASUS ROG Disclosures |
| การสูญเสียการนำความร้อนของซิลิโคนตลอด 24 เดือน | 28.5% | iFixit Engineering Analysis |
| อุณหภูมิเพิ่มขึ้นของวัสดุเปลี่ยนสถานะ (PTM7950) ใน 2 ปี | +1.8°C | Honeywell Materials Data |
| แล็ปท็อปที่มีอุณหภูมิใต้ตัวเครื่องเกิน 48°C | 58.4% | UL Solutions Safety Testing |
| แล็ปท็อปบางเบาที่มีเสียงพัดลมเกิน 46 dBA ขณะโหลดหนัก | 71.4% | Notebookcheck Audio Lab |
| ประสิทธิภาพการระบายความร้อนของพัดลมคู่เทียบกับพัดลมเดี่ยว | +24.2% ของขีดความสามารถ TDP | AMD Platform Specs |
| ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นจากการทำ Undervolt / ปรับกำลังไฟ | +12.8% ต่อวัตต์ | Hardware Unboxed Testing |
| อุณหภูมิแผงใต้เครื่องลดลงจากการใช้แท่นระบายความร้อน | 4.2°C – 7.8°C | Tom’s Hardware Labs |
| อุณหภูมิคอร์เพิ่มขึ้นเฉลี่ยจากฝุ่นสะสม (18 เดือน) | +6.4°C | Lenovo Service Engineering |
| แล็ปท็อปไร้พัดลมที่เกิด Throttling ภายใต้โหลดต่อเนื่อง | 89.4% | Notebookcheck Testing |
| ความถี่ของการชัตดาวน์จากความร้อนในฮาร์ดแวร์เชิงพาณิชย์ | 0.2% – 0.4% | IEEE Reliability Studies |
| เวลาเฉลี่ยจนกระทั่งเริ่มเกิด Throttling ในแล็ปท็อปต่ำกว่า 14” | 42 วินาที | Notebookcheck Hardware Lab |
| อุณหภูมิพื้นผิวปุ่ม WASD ที่โหลดเล่นเกมสูงสุด | 43.2°C | Notebookcheck Testing |
ระเบียบวิธีวิจัยและแหล่งที่มา
- Notebookcheck Benchmark Database: การวิเคราะห์ลูปมาตรฐาน Cinebench R23 นาน 10 นาที, การทดสอบเรนเดอร์ Blender และการวัดเสียงในหน่วยเดซิเบลจากแล็ปท็อปกว่า 850 รุ่นที่ผ่านการทดสอบ
- IEEE Transactions on Device and Materials Reliability: การศึกษาที่มีผู้ทรงคุณวุฒิตรวจสอบประเมินความเค้นของรอยต่อบัดกรี, การเคลื่อนย้ายของอะตอมในสารกึ่งตัวนำที่อุณหภูมิรอยต่อเกิน 90°C ต่อเนื่อง และการเสื่อมสภาพของวัสดุเชื่อมประสานระบายความร้อน
- iFixit Engineering Teardowns: การวัดเชิงปริมาณทางกายภาพของพื้นที่ผิวฮีตซิงก์, ความหนาของชุดครีบระบายความร้อน, ขนาดของแผ่นระบายความร้อน และความสม่ำเสมอในการทาซิลิโคนจากโรงงาน
- Intel Corporation & AMD: คู่มือการออกแบบแพลตฟอร์มอุปกรณ์พกพาที่ให้รายละเอียดเกณฑ์พลังงาน PL1/PL2, อัลกอริทึม STAPM และกลไกการตัดการทำงานเพื่อความปลอดภัยของ Tjunction
- UL Solutions: การรับรองการทดสอบความปลอดภัยและมาตรฐานอุณหภูมิสัมผัสพื้นผิว (UL/IEC 62368-1) สำหรับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภค
- ข้อสังเกตข้อมูล (Data watch): การวัดการลดความเร็วเนื่องจากความร้อนขึ้นอยู่กับอุณหภูมิห้องโดยรอบอย่างมาก สภาพแวดล้อมมาตรฐานในการทดสอบในห้องปฏิบัติการจะควบคุมอุณหภูมิไว้อย่างเข้มงวดที่ 21°C ถึง 23°C ในสภาพแวดล้อมจริงที่ไม่มีเครื่องปรับอากาศ (อุณหภูมิแวดล้อม 28°C ถึง 32°C) โปรเซสเซอร์แล็ปท็อปจะเกิดอาการ Throttling เร็วขึ้นถึง 60% โดยแตะเพดานตัดการทำงานภายในเวลาเพียง 15 ถึง 25 วินาทีของการโหลดการคำนวณหนัก
อัปเดตล่าสุด: 25 กันยายน 2026 ชุดข้อมูลได้รับการตรวจสอบความถูกต้องทุกไตรมาส